Samuel Ankama

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Samuel Ankama
Member of the National Assembly of Namibia (en) Fassara

Rayuwa
Haihuwa Otshaandja (en) Fassara, 27 Oktoba 1957
ƙasa Namibiya
Mutuwa 4 ga Yuli, 2021
Karatu
Makaranta University of Maryland, Baltimore County (en) Fassara
University of Edinburgh (en) Fassara
University of Warwick (en) Fassara
Sana'a
Sana'a ɗan siyasa da Malami
Imani
Jam'iyar siyasa SWAPO Party (en) Fassara

Cif Samuel Ankama (27 Oktoba 1957 - 4 Yuli 2021) ɗan siyasan Namibiya ne, shugaban gargajiya, kuma malami. Memba ne na SWAPO, Ankama ya kasance memba na Majalisar Dokokin Namibiya daga shekarun 2005 zuwa 2021.[1]

Sana'a[gyara sashe | gyara masomin]

Ankama ya kasance dayn gwagwarmayar SWAPO na cikin gida tun farkon shekarun 1980. Ya kasance Jami'in Watsa Labarai a kungiyoyi daban-daban, ciki har da Majalisar Coci a Namibiya da Ƙungiyar Ma'aikatan Namibiya mai alaƙa da SWAPO. A cikin shekara ta 1989, yayin da Namibiya ta sami 'yancin kai, Ankama ya sami digiri na farko a fannin ilimi a Jami'ar Edinburgh a Scotland. A shekarar 1992, Ankama ya zama magajin garin Oshakati na farko. Ankama ya bar wannan muƙamin ne a shekarar 1995 lokacin da ya samu gurɓin karatu a jami’ar Warwick ta ƙasar Ingila, inda ya kammala karatunsa a shekarar 1996 da digirin digirgir (MA) a fannin nazarin harshe. A cikin shekara ta 2001, ya sami gurbin karatu na Fulbright don yin karatu a Amurka don samun Ph.D., wanda ya samu a shekarar 2003 daga Jami'ar Maryland, Baltimore County a fannin karatu da al'adu. Ph.D. ɗin sa a karatun ya kasance cikin harsunan Namibiya na asali a cikin tsarin ilimi na ƙasa. Daga shekarun 2003 zuwa 2005, Ankama ya yi aiki a manyan muƙamai da dama a harabar jami'ar Namibiya ta arewacin Oshakati. A shekara ta 2005, an zaɓe shi a cikin jerin sunayen SWAPO na Majalisar Dokoki ta Ƙasa a karo na 54 kuma aka zaɓe shi a Majalisar Dokoki ta 4th.[2]


Kafin zaɓen shekara ta 2009, Ankama ya koma matsayi na 37 a jerin zaɓukan SWAPO. An sake zaɓen shi aka naɗa shi mataimakin ministan ayyuka da sufuri.[3] A cikin sauya shekar da majalisar ministocin ta yi bayan taron SWAPO karo na biyar a shekarar 2012, Cif Ankama ya musanya muƙamai da Cif Kilus Nguvauva kuma ya kasance mataimakin ministan kamun kifi da albarkatun ruwa.[4]

Ya mutu sakamakon rikice-rikice masu alaka da cutar COVID-19 a Ongwediva, yankin Oshana a ranar 4 ga watan Yuli 2021.[5]

Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]

  1. "Former deputy fisheries minister Ankama dies". The Namibian. Archived from the original on 9 July 2021. Retrieved 5 July 2021.
  2. Samuel Ankama Archived 11 ga Yuni, 2011 at the Wayback Machine at Namibia Institute for Democracy
  3. Weidlich, Brigitte (13 April 2010). "Tender Board should stick to rules: Ankama". The Namibian.
  4. Shipanga, Selma; Immanuel, Shinovene (5 December 2012). "Transition team picked". The Namibian. Archived from the original on 6 December 2012.
  5. "Chief Ankama is no more". Facebook. Retrieved 2 November 2021.