Shirye-shiryen Daidaitawa na Gida na Ayyuka

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.

Tsare-tsare na Ayyuka;(LAPAs) tsare-tsare ne na al'umma da ke da nufin taimakawa ƙananan hukumomi da al'ummomi don haɓɓaka juriya ga tasirin sauyin yanayi. Yawanci ana haɓɓaka LAPAs a yankuna ko al'ummomin da ke da rauni musamman ga tasirin sauyin yanayi, kamar wuraren dake fuskantar ambaliya, fari, ko abubuwan da suka faru na yanayi.

Tsarin LAPA yawanci ya ƙunshi tsarin haɗin kai, inda masu ruwa da tsaki na gida da membobin al'umma ke tsunduma cikin ganowa da bada fifikon haɗarin yanayi da lahani. Dangane da wannan bayanin, an gano zaɓuɓɓukan dai-daitawa da dabaru, kuma an ƙirƙiri wani shiri don aiwatar da waɗannan ayyukan.

LAPAs na iya haɗawa da matakan dai-daitawa da yawa, kamar inganta tsarin kula da ruwa, haɓɓaka tsarin faɗakarwa da wuri don bala'o'i, haɓɓaka amfani da nau'ikan amfanin gona masu jure yanayin yanayi, ko gina ababen more rayuwa, don kariya daga hawan teku. Kungiyoyi na ƙasa ko na ƙasa da ƙasa ne ke gudanar da tsarin LAPA galibi, kuma ana iya samun goyan bayan kuɗaɗe daga asusun dairdaita canjin yanayi na duniya.

LAPAs sun bambanta da Shirin daidaitawa na Ƙasa (NAPAs) acikin ƙasa zuwa sama, tsarin gida, amma a wasu lokuta ana bada kuɗi a ƙarƙashin irin wannan tsarin taimakon cigaba. Yawancin lokaci ana shirya LAPAs a matakin ƙananan hukumomi, kodayake LAPA na al'umma ma suna nan. An fara gudanar da wannan al'ada a Nepal a ƙarƙashin jagorancin ma'aikatar yawan jama'a da muhalli, cibiyar ƙasa da ƙasa ga Tsarin Mulki na Majalisar Ɗinkin Duniya kan sauyin yanayi.

Nepal[gyara sashe | gyara masomin]

An tsara tsarin LAPA a Nepal don zama mai shiga tsakani da al'umma, tareda shigar da masu ruwa da tsaki na cikin gida, ciki harda mata, matasa, da kuma ƙungiyoyi masu zaman kansu, don gano haɗarin yanayi da rashin lahani, da haɓɓaka matakan dai-daitawa. Tsarin LAPA ya ƙunshi matakai da yawa, gami da rauni da kimanta haɗari, gano zaɓuɓɓukan daidaitawa, da ba da fifikon ayyuka.

Tsarin LAPA a Nepal ya sami goyon baya daga kungiyoyi daban-daban na kasa da na duniya, ciki har da Shirin CiGaban Majalisar Ɗinkin Duniya (UNDP), Bankin Duniya, da Cibiyar Muhalli ta Duniya (GEF). Waɗannan ƙungiyoyi sun bada tallafin fasaha da kuɗi don haɓɓakawa da aiwatar da LAPAs, da kuma haɓɓaka iyawa ga masu ruwa da tsaki na cikin gida.

Ɗaya daga cikin misalan nasara na LAPA a Nepal shine wanda aka haɓaka a gundumar Kailali, wanda ke da matukar haɗari ga ambaliya da zabtarewar ƙasa. Tsarin LAPA a Kailali ya ƙunshi halartar fiye da mutane 1,000 na al'umma, ciki harda mata da masu zaman kansu, wajen ganowa da bada fifiko ga matakan dai-daitawa, kamar gina shingen kogi, gina madatsun ruwa, da inganta tsarin gargadin wuri don ambaliya.

Hanyoyin haɗi na waje[gyara sashe | gyara masomin]

Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]