Susanne E. Jalbert
Susanne E. Jalbert | |
---|---|
Rayuwa | |
Haihuwa | 1951 (72/73 shekaru) |
Sana'a | |
Sana'a | Mai kare ƴancin ɗan'adam |
Susanne E. Jalbert (née Beckman; an haife ta a shekarar 1951) 'yar fafutukar bunkasa cigaban tattalin arziki, da yancin mata, da daidaiton jinsi. Ayyukanta sun haɗa da kasancewa shugabar duniya, babban mai ba da shawara, kuma mai ba da shawara, gami da aikinta tare da Hukumar Raya Ƙasa ta Amurka (USAID) a duniya. [1] Ta sami lambar yabo na tsofaffin ɗalibai daga Jami'ar Jihar Colorado a cikin shekarar 2011 kuma an shigar da ita cikin Babban Taron Mata na Colorado a shekarar 2022. [1]
Rayuwa ta sirri da ilimi
[gyara sashe | gyara masomin]An haifi Susanne Elaine Beckman a cikin shekarar 1951 a Holdrege Phelps County, Nebraska ga Darrell H. Beckman.[2][3] Ranar 17 ga watan Maris, 1973, ta auri William W. (Bill) Jalbert Jr. a Douglas County, Nevada, ta zama Susanne E. Jalbert. Jalbert da mijinta sun ɗauki wata yarinya daga Moldova, wanda yanzu ya yi aure tare da 'ya'ya maza biyu. Jalbert tana zaune a Park Park a Grand County, Colorado. [1] [3]
Jalbert ta sami digiri na farko na Art daga Kwalejin Saint Mary na California. A Jami'ar Jihar Colorado, ta sami digiri na biyu a Ilimi da Ayyukan Ɗan Adam a shekarar 1997 sannan da Ph.D., [1] a lokacin da ta kirkiro shirin "Ilimin Kasuwanci da Horarwa na Duniya". [4]
Sana'a
[gyara sashe | gyara masomin]Jalbert ta yi aiki a matsayin akawun haraji a shekarun 1970 da 1980, inda ta buɗe kasuwancinta a California. Ta kuma mallaki sana'o'in da suka shafi fasaha. Ta zama mai sha'awar daidaito ga mata lokacin da ta fahimci cewa mata ba za su iya samun katunan kuɗi ba kuma su gina tarihin bashi da kansu, wanda ke da mahimmanci ga masu kasuwanci. [3]
Jalbert ta koma Colorado a shekarar 1987. Ta yi aiki a Red Rocks Community College ƙarƙashin Dorothy Horrell don haɓaka shirye-shiryen ilimi da kuma cibiyar albarkatun mata. A cikin shekarar 1990s, ta yi aiki tare da Patricia Barela Rivera don ƙirƙirar damar ilimin kasuwanci ga ɗaruruwan Rashawa. [3] Dukansu Horell da Rivera suma su ne Ƙwararrun Mata na Colorado. [3]
Yanzu, Jalbert tana ba da shawarar zaman lafiya, 'yancin mata da daidaito, da tsaro, gami da yaɗa wayar da kan jama'a game da ƙalubalen da ke da alaƙa a duniya. Tana aiki tare da jami'o'i don samar da shirye-shirye don wakilan canjin duniya, [1] kamar Cibiyar Jagorancin Jagoranci Mai Haɗawa ta Jami'ar Denver, kuma jagora ce. Gidanta yana Colorado, kuma ta yi aiki a ƙasashe fiye da 50 a duniya. [1] Jalbert tana yin roƙo a yankunan da ake fuskantar barazanar cutar da jiki da fataucin mutane da ƙarancin tattalin arziki ga mata saboda rashin kwanciyar hankali ko yaƙin ƙasarsu. [1] Ta rubuta, magana, da aiwatar da shirye-shirye don inganta damar tattalin arziki ga mata, gami da fara kasuwanci, da haɓaka mutunci da fata ga al'ummomin duniya. Ta yi bincike kan hanyoyin da za a rage safarar mutane. [1] Ta kafa Jalbert Consulting a shekarar 1981. Abokan cinikinta sun haɗa da Deloitte Touche Tohmatsu International.
Jalbert ya yi aiki a kan shirye-shiryen Hukumar Raya Ƙasa ta Amurka (USAID), ciki har da kasancewa babbar mai ba da shawara ga abokan hulɗar USAID 35. Ayyukanta sun haɗa da: [1]
- USAID-Afganistan Mata a Gwamnati
- Hukumar USAID-Afganistan Herat Ofishin Jakadancin
- Daraktan ayyukan kasuwanci na Iraki
- Hukumar USAID-Moldova Ƙaddamar da Kariya
- USAID-Iraq Ƙarfafa Ayyukan Al'umma da Dama na Tattalin Arziki
A cikin 2015, ta yi aiki a matsayin kwamishina a Ofishin Kula da Ayyukan Shari'a na Colorado. Gwamna John Hickenlooper ya naɗa ta don tantance alkalai da ƙirƙirar kayan da za su taimaka wa masu jefa ƙuri'a su yanke shawarar waɗanda suke so su zaɓa ya zama alkalai.
Kyaututtuka da karramawa
[gyara sashe | gyara masomin]Kwalejin Kimiyyar Ɗan Adam ta Jami'ar Jihar Colorado ta amince da Jalbert tare da bata lambar yabo na tsofaffin ɗalibai a shekarar 2011. [1] An shigar da ita cikin Babban Taron Mata na Colorado a cikin shekarar 2022 saboda gwagwarmayarta da fafutukar yancin mata da ci gaban tattalin arziki. [1]
Manazarta
[gyara sashe | gyara masomin]- ↑ 1.00 1.01 1.02 1.03 1.04 1.05 1.06 1.07 1.08 1.09 1.10 "Susanne E. Jalbert, PhD". Colorado Women's Hall of Fame (in Turanci). Retrieved March 9, 2024. Cite error: Invalid
<ref>
tag; name "CWHF" defined multiple times with different content - ↑ "Susanne Elaine Beckman", Nebraska Birth Index, 1912–1994, Lincoln, Nebraska: Nebraska Department of Health and Human Services – via ancestry.com
- ↑ 3.0 3.1 3.2 3.3 3.4 Van Hauen, Meg Soyars (May 13, 2023). "Fighting for a 'fair, safe, secure world,' Winter Park resident inducted into Colorado Women's Hall of Fame" (in Turanci). Retrieved March 9, 2024.
- ↑ Cite error: Invalid
<ref>
tag; no text was provided for refs namedTyszka