Tayo Alasoadura

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Tayo Alasoadura
Minister of State for Niger Delta Affairs (en) Fassara

24 Satumba 2019 - Mayu 2022 - Sharon Ikeazor
Minister of State for Labour and Employment (en) Fassara

21 ga Augusta, 2019 - 24 Satumba 2019
Stephen Ocheni - Festus Keyamo
mamba a majalisar dattijai ta Najeriya

ga Yuni, 2015 - 9 ga Yuni, 2019
District: Ondo central
Rayuwa
Haihuwa 1949 (74/75 shekaru)
Sana'a
Sana'a ɗan siyasa

Omotayo Alasoadura (an haife shi 12 Agusta 1949) ɗan siyasar Najeriya ne. Ya kasance tsohon ƙaramin ministan harkokin Neja Delta da shugaban ƙasa Muhammadu Buhari ya naɗa.[1][2]

Tarihi da ilimi[gyara sashe | gyara masomin]

An haifi Alasoadura a ranar 12 ga Agusta, 1949, a Iju, Akure North, jihar Ondo. Ya samu satifiket ɗin kammala karatunsa na farko a makarantar firamare ta St Stephens, Iju a shekarar 1961. Bayan haka, ya sami takardar shedar Makarantar Yammacin Afirka (WAEC) a 1967. A shekarar 1974, Alasoadura ya cancanci kuma ya ba da takardar shaidar ƙungiyar ACA ta Ingila da kuma Cibiyar Chartered Accountants of Nigeria (ICAN). Ya ba da wasu takaddun ƙwararru.[1][3][4]

Sana'a[gyara sashe | gyara masomin]

Alasoadura yayi aiki tare da kamfanoni daban-daban. A cikin 1974, Alasoadura ya fara aiki a wani kamfani na tantancewa (Balogun Badejo and Co) inda ya yi aiki a matsayin magatakarda, daga baya kuma ya zama abokin tafiyar da kamfanin. Bayan haka, ya zama darektan Askar Paints Limited a 1990 zuwa 1992. A cikin 2006, ya zama Darakta na Okitipupa Oil Palm Plc har zuwa Fabrairu 2009. A watan Afrilun 2009, ya kasance shugaba kuma babban jami'in gudanarwa na Tabore da Tay Nigeria Limited. Daga 2003 zuwa 2009 Alasoadura ya kasance kwamishinan kuɗi da tsare-tsare na jihar Ondo. Ya lashe muƙamin ɗan majalisar dattawa na jihar Ondo ta tsakiya a shekarar 2015.[3][3] Alasoadura ya riƙe wasu muƙaman siyasa kafin shugaban ƙasa Muhammadu Buhari ya naɗa shi ƙaramin ministan harkokin Neja Delta.[5][6]

Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]

  1. 1.0 1.1 https://www.legit.ng/1255691-alasoadura-buharis-minister-rose-a-messenger-ceo-16-years.html
  2. https://guardian.ng/news/minister-restates-commitment-to-nddcs-forensic-audit/
  3. 3.0 3.1 3.2 "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2023-03-11. Retrieved 2023-03-11.
  4. https://www.manpower.com.ng/people/15551/donald-omotayo
  5. http://www.citypeopleonline.com/what-you-need-to-know-about-sen-tayo-alasoadura-minister-for-state-niger-delta/
  6. https://thenationonlineng.net/how-alasoadura-became-ministerial-nominee/