Tokenomics
Tokenomics |
---|
Tokenomics kalma ce da ke nufin nazarin da nazarin bangarorin tattalin arziki na aikin cryptocurrency ko blockchain, tare da mai da hankali kan ƙira da rarraba alamun dijital na asali.[1][2] Kalmar ta ƙunshi kalmomin alama da tattalin arziki.
Muhimman wuraren sha'awa sun haɗa da ƙayyade ƙimar ƙididdigar da kansu, da kuma yadda ƙididdigari na ƙididdigal (tare da wasu ƙa'idodin da aka tabbatar da cryptographic da ayyukan tsarin da ke da alaƙa) ke shafar manyan halaye na tattalin arziki na tsarin ciki har da:
- Yadda suke samarwa da rarraba albarkatun da ba su da yawa
- Yadda wannan tsarin ke hulɗa da sauran hanyoyin tattalin arziki na waje
- Yadda masu aiki da tattalin arziki ke nunawa
- ingancin tattalin arziki na duk waɗannan matakai
Filin sau da yawa yana da karfi mai da hankali, game da kansa tare da yadda za a yi amfani da fahimta da ka'idodinsa don injiniya tsarin tattalin arziki don mallaki takamaiman, kayan da ake so.[3]
Dukkanin cryptocurrency da alamomi sune ƙananan kayan dijital waɗanda ke amfani da fasahar cryptography. Crypto shine kuɗin asali na toshewa, kuma an haɓaka shi kai tsaye ta hanyar yarjejeniyar toshewa.[2]
Ana iya ƙirƙirar alamomi a matsayin abubuwa na asali na yarjejeniyar blockchain, ko ta hanyar amfani da kwangila mai basira wanda aka tura akan blockchain wanda zai karɓi sabon alamar.[4] Misali, Ether (ETH) shine asalin crypto na blockchain na Ethereum, kuma ƙungiyar masu haɓaka Ethereum ce ta kirkireshi don ƙarfafa kula da blockchain. Duk da yake alamun Axie Infinity Shards (AXS), an halicce su ne ta amfani da kwangilar mai basira ta Ethereum wanda wani ɓangare na uku ba shi da alaƙa, don ba masu riƙe da alamun wasu haƙƙin mulki akan wasan Axie Infinite . [4]
A lokuta biyu, ana zaɓar halayen alama daban-daban don tallafawa rawar da aka nufa. Tare da kulawa ta musamman ana biyan su ga ikon alamomi na aiki a matsayin hanyar motsawa, da kuma zabar manufofin kuɗi wanda ke kawo wadatar alamomi daidai da buƙata.[5] Wannan ya haɗa da ƙayyade dokoki game da yadda kuma lokacin da ya kamata a samar da sabon alama ko cire shi daga tsarin. Dokokin da aka rubuta a cikin kwangila mai wayo suna ba da damar waɗannan tsarin tsarin su zama na atomatik.[5]
A cikin tsarin tattalin arziki na ainihi, tattalin arziki yana ƙarƙashin sauye-sauye kamar hauhawar farashi da raguwar farashi.[5] Bankunan tsakiya suna shiga tsakani ta hanyar manufofin kudi.[5] Ana iya tunanin Tokenonomics a matsayin hanyar aiwatar da manufofin kuɗi da ka'idojin tattalin arziki ta hanyar kwangila mai kwakwalwa.[5] A kan toshewar, ayyuka daban-daban na iya ba da alamun kansu tare da alamomi daban-daban don kammala tsarin halittu don dalilai daban-daban, kamar tara kuɗi da shugabanci. Wasu samfuran alamomi na yau da kullun sun haɗa da samfurin ƙarancin kuɗi, samfurin ƙaranci, da samfurin alamomi biyu.[6] Misali, kafin a kara Bitcoin na ƙarshe a cikin tafkin Bitcoin, yana da hauhawar farashi saboda kamar yadda masu hakar ma'adinai (mutane waɗanda ke samun Bitcoin ta hanyar amfani da algorithms don warware ƙididdigar lissafi) ke ci gaba da hakar Bitcoins, adadin Bitcoins yana ƙaruwa kuma ikon sayen kowane Bitcoin yana raguwa.[6] Koyaya, alamun Bitcoin suna da hanyoyin da yawa don rage yawan hauhawar farashi, kamar yin ƙididdigar lissafi da wuya a warware da kuma ba da damar ƙarancin masu hakar ma'adinai su karɓi tsabar.[6]
Ƙirƙirar alamomi da nau'ikan alamomi
[gyara sashe | gyara masomin]Kamfanoni na iya ƙirƙirar alamun kansu saboda dalilai na tattalin arziki da tsari. Ana kirkirar alamomi don ƙarfafa mai riƙewa ya yi hulɗa da kuma karfafa samfurin ta hanyar rarraba lada ta atomatik ga masu ruwa da tsaki. Ayyuka na iya amfani da alamomi don tara kuɗi daga jama'a da kuma tabbatar da aiki na ciki (misali alamun wasan da alamun shugabanci don haƙƙin jefa kuri'a). Don cimma manufofi da aiki na alamun da aka kirkira, ana buƙatar tsari mai kyau.[5]
Alamun tsaro don tara kuɗi
[gyara sashe | gyara masomin]A cikin kasuwannin jari na gargajiya, idan kamfani yana so ya tara kuɗi daga jama'a, dole ne ya wuce ta hanyar tayin jama'a na farko (IPO), wanda zai iya ɗaukar shekaru, yana biyan kuɗi a ko'ina daga $ 4 zuwa $ 28 miliyan a cikin kudade, dangane da girmansa. A farkon matakai, ana ba da izinin masu saka hannun jari ne kawai don shiga saka hannun jari, kamar babban birnin Kasuwanci. A cikin duniya mai rarraba, mai sarrafa kansa, tare da ƙananan farashi, kowa na iya ƙirƙirar alamomi, tare da mahimman sigogi da ayyuka da aka bayyana ta hanyar alamomi.[1] [bayani da ake buƙata] Maimakon daidaito, kamfanonin blockchain suna tara kuɗi ta hanyar bayar da alamomi a cikin aiwatar da tayin tsabar kudi na farko (ICOs). [1] Ana iya tunanin alamun tsaro a matsayin hannun jari na kamfanonin blockchain.[1] Bayan bayar da alamun, ana ba da izinin kowane mai saka hannun jari su sayi alamun da mallakar hannun jari.[1] Ga masu saka hannun jari, za su iya zama masu ba da gudummawa na farko don samun dawowa tare da ci gaban kamfanin.[1] Masu saka hannun jari na yanar gizo 3.0 na iya sayar da mallakar su na alamomi bayan lokacin ba da izini.[1]
Alamun amfani don amfani na ciki
[gyara sashe | gyara masomin]Ana amfani da alamun amfani a matsayin hujja don samun damar sabis ko samfurin kamfani.[7] Ba kamar alamun tsaro ba, alamun amfani sune don musayar da tabbatar da ruwa da darajar kamfanin. Alamomin amfani sune kudin cikin yanayin halittu.[8] Misali, tare da alamar da ake kira Smooth Love Potion (SLP) a cikin wasan Axie Infinity, 'yan wasa na iya amfani da shi don haifar da ruhohin da ake so. A wannan yanayin, SLP yana aiki ne a matsayin kuɗin ciki a cikin wasan. Masu amfani suna samun SLP daga ayyuka, kuma suna kashe SLP don kayar da abokan adawar.[9]
Hadari
[gyara sashe | gyara masomin]Masu saka hannun jari suna cikin haɗarin "rugujewa," ma'ana cewa mai ba da alamar na iya "tattara kuɗi kuma ya ɓace," wanda ke haifar da asarar darajar a cikin waɗannan alamun da asarar kuɗi ga masu saka hannun jari.[10][11] Masu fashin kwamfuta na iya shiga cikin tsarin kuma su sace alamun.[10] Kowane samfurin tokenomics yana da rashin fa'idodi da fa'idodinsa.[8]
Duba kuma
[gyara sashe | gyara masomin]- Cryptoeconomics
Manazarta
[gyara sashe | gyara masomin]- ↑ 1.0 1.1 1.2 1.3 1.4 1.5 1.6 Wandmacher, Ralf (2019), Goutte, Stéphane; Guesmi, Khaled; Saadi, Samir (eds.), "Tokenomics", Cryptofinance and Mechanisms of Exchange, Contributions to Management Science (in Turanci), Cham: Springer International Publishing, pp. 113–123, doi:10.1007/978-3-030-30738-7_7, ISBN 978-3-030-30737-0, S2CID 239396338 Check
|s2cid=
value (help), retrieved 2022-11-07 - ↑ 2.0 2.1 Nahar, Pawan. "Crypto class: Difference between crypto coin & token". The Economic Times. Retrieved 2022-11-08.
- ↑ Freni, Pierluigi (March 2022). "Tokenomics and blockchain tokens: A design-oriented morphological framework". Blockchain: Research and Applications. 3 (1): 100069. doi:10.1016/j.bcra.2022.100069. S2CID 247126100 Check
|s2cid=
value (help). - ↑ 4.0 4.1 Lo, Yuen C.; Medda, Francesca (December 2020). "Assets on the blockchain: An empirical study of Tokenomics". Information Economics and Policy (in Turanci). 53: 2. doi:10.1016/j.infoecopol.2020.100881.
- ↑ 5.0 5.1 5.2 5.3 5.4 5.5 Kampakis, Stylianos (2018-05-02). "Why do we need Tokenomics?". The Journal of the British Blockchain Association (in Turanci). 1 (1): 2. doi:10.31585/jbba-1-1-(8)2018. S2CID 169216722.
- ↑ 6.0 6.1 6.2 Samfuri:Cite SSRN
- ↑ FINMA, Eidgenössische Finanzmarktaufsicht. "FINMA publishes ICO guidelines". Eidgenössische Finanzmarktaufsicht FINMA (in Turanci). Retrieved 2022-11-07.
- ↑ 8.0 8.1 Freni, Pierluigi; Ferro, Enrico; Moncada, Roberto (2022). "Tokenomics and blockchain tokens: A design-oriented morphological framework". Blockchain: Research and Applications. 3: 100069. doi:10.1016/j.bcra.2022.100069. S2CID 247126100 Check
|s2cid=
value (help). - ↑ "What is Axie Infinity? | Everything You Need to Know About AXS". capital.com (in Turanci). Retrieved 2022-11-08.
- ↑ 10.0 10.1 "Statement on DeFi Risks, Regulations, and Opportunities". www.sec.gov. Retrieved 2022-11-08.
- ↑ "Watch out for the 'rug pull' crypto scam that's tricking investors out of millions". Fortune (in Turanci). Retrieved 2022-11-08.