Jump to content

Tripleurospermum inodorum

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.


Tripleurospermum inodorum, sunayen gama gari marasa ƙamshi mayweed ƙarya, mayweed mara ƙamshi, chamomile mara ƙamshi, da brow Baldr, shine nau'in nau'in Tripleurospermum . Wannan tsiron asalinsa ne ga Eurasia, [1] kuma an gabatar da shi zuwa Arewacin Amurka, inda galibi ana samunsa a cikin filaye, ƙasa fallow da lambuna. [2]

Cotyledons

Nau'in na iya girma zuwa 20–80 centimetres (7.9–31.5 in) a tsayi. Yawancin lokaci mai tushe 1 ne, tare da tushe mai tsayi-mai hawa, reshe, kyalkyali, kore. Mai tushe ba su da guda ɗaya, madaidaiciya, rassa a cikin shuka na sama, masu rauni ko kuma sahu, marasa gashi ko da yake ba su da gashi lokacin ƙuruciya.

Ganyayyaki daban-daban, gajere-tsalle-marasa. Ruwan ruwa yana sau 2-3 a dunƙule (-tare da leaflets), ƙwanƙwasa, lobes (ko leaflets) tsayi, zaren kunkuntar, mai kaifi. Ganyayyaki suna da ¾ zuwa 3 inci tsayi, masu fuka-fuki tare da ƴan zuwa ɗimbin zare masu yawa kamar rassan lobes. [3] Cotyledons na asali ne zuwa oblong, ƙanana, 3 zuwa 5 mm tsawo, kuma maras so. [4]

Furanni suna kama da furanni guda ɗaya, yawanci tare da 3–5 centimetres (1.2–2.0 in) capitula, kewaye da involucral bracts. Rayayyun raye-rayen capitula farare ne, masu kama da harshe, tip mai hakora 3; Falon fayafai suna rawaya, tubular, ƙanana. Tumbura 5. Pistil na 2 fused carpels. Ƙwararrun ƙwayar cuta suna da tsayi daban-daban, 1–1.5 millimetres (0.039–0.059 in) m, haske launin ruwan kasa-fararen gefe. Faifai yana tattare, cike. Capitola an ɗauke shi 1-20 a cikin gungu na corymbose. Yana fure daga Yuni-Oktoba. [5] Ana tattara pollen ta ƙudan zuma kaɗai. [6]

'Ya'yan itãcen marmari ne mai lebur, ƙwanƙwasa achene, tare da ɗigon mai zagaye 2-angular, tip wani lokaci tare da ƙarami, zoben membranous.

Irin wannan nau'in

[gyara sashe | gyara masomin]

Tripleurospermum maritimum (ƙarya mayweed) yana kama da T. inodorum . Achenes na karya sunyi kama da girman, launin ruwan kasa, da siffar rectangular kamar chamomile mara kamshi. Tsarin hakarkarin haƙarƙari da gyauron resin suma suna kama da chamomile mara ƙamshi. Achenes na ƙarya yawanci suna da ƙarancin sarari tsakanin haƙarƙarin, ba za a iya ganin glandan guduro daga saman kuncin ba, kuma gland ɗin guduro sau da yawa launin ruwan kasa ne da m maimakon zagaye da ja idan aka kwatanta da chamomile mara kamshi. [7]

Tarihi ya haɗa da jinsin Matricaria, Tripleurospermum inodorum ya kasance batun wasu rikice-rikice, tare da sake dubawa da yawa a cikin 'yan shekarun nan. Flora Europaea yana amfani da Matricaria perforata don wannan nau'in. Synonyms/wasu sunayen kimiyya sun haɗa da Tripleurospermum perforatum da Tripleurospermum maritimum subsp. inodorum .

WL Applequist (2002) ya nuna cewa sunan Matricaria inodora ba sabon suna ba ne ga M. chamomilla kamar yadda S. Rauschert (1974) ya fada a baya. Saboda haka, sunan da ya dace a ƙarƙashin Tripleurospermum shine T. inodorum . Ta kuma ɗauki nau'in sa a cikin T. maritimum kuma ta yarda da shi a can azaman subsp. inodorum, bisa tushen haɓakawa tare da wasu nau'ikan T. maritimum (A. Vaarama 1953); a kan haka, duk da haka, Hämet-Ahti ya kiyaye bambancin nau'in T. inodorum da T. maritimum, yayin da ya sa T. phaeocephalum ya zama nau'i na karshen. [8]

Tripleurospermum inodorum hybridizes tare da Cota tinctoria don samar da matasan ×<span typeof="mw:Entity" id="mwUw"> </span><i id="mwVA">Tripleurocota sulfurea</i> .

Ilimin halittu

[gyara sashe | gyara masomin]

T. inodorum yana tsiro a cikin filayen, filayen fallow, lawns, ciyayi, bakin titi, yadi, lambuna. Yana da shekara-shekara ko gajere perennial. [3] Ya fito ne daga Eurasia . [9]

Tripleurospermum inodorum an lasafta shi azaman ciyawa mai cutarwa (class C) a cikin jihar Washington [9] kuma ana ɗaukarsa ɓarna a wasu jihohi (yana da tsayayya ga wasu herbicides); sako ne na hatsi a yammacin Kanada. Bisa ga ka'idodin Kanada, an rarraba shi azaman Sakandare Noxious, Class 3 da Noxious, Class 5 a cikin Tsarin Tsarin Tsirrai na Kanada, 2016 a ƙarƙashin Dokar Tsari . [7]

Tatsuniyoyi

[gyara sashe | gyara masomin]

A Sweden da Norway, ana kiranta Baldr 's brow, amma a Iceland, ita ce dangi na kusa da mayweed ( Matricaria maritima ) wanda ke dauke da wannan sunan. A cikin Gylfaginning, Snorri Sturluson ya bayyana cewa sunan Balder's brow ya fito ne daga fararen tsire-tsire:

Annarr sonr Óðins er Baldr, ok er frá honum gott at segja. Hann er beztr, ok hann lofa allir. Hann er svá fagr álitum ok bjartr, sva a lýsir af honum, ok eitt gras er sva hvítt, da jafnat er til Baldrs brár. Þat er allra grasa hvítast, ok þar eftir máttu marka fegurð hans bæɗi á hár ok á líki. Hann er vitrastr ásanna ok fegrst talaðr ok líknsamastr, en sú náttúra fylgir honum, kuma engi má haldast dómr hans. Hann býr thar, sem heitir Breiɗablik. Þat er á himni. Abin da ya sa ba za ku iya yin kuskure ba[.]
Ɗan Odin na biyu shine Baldr, kuma abubuwa masu kyau za a faɗi game da shi. Shi ne mafifici, kuma dukansu suna yabonsa. yana da kyawun siffa, kuma yana da haske sosai, hasken yana haskakawa daga gare shi. Wani ganye yana da fari sosai har ana kamanta shi da brown Baldr; daga dukan ciyayi ita ce mafi fari, kuma da shi za ka yi hukunci da adalcinsa, a gashi da a jiki. Shi ne mafi hikimar Æsir, kuma mafi kyawun magana, kuma mafi alheri. Kuma wannan sifa ta riske shi, don kada wani ya sãɓã wa hukuncinsa. Yana zaune a wurin da ake kira Breidablik, wanda yake cikin sama; A wurin kada wani abu marar tsarki ya kasance.
  1. "Tripleurospermum inodorum (L.) Sch.Bip. | Plants of the World Online | Kew Science". Plants of the World Online (in Turanci). Retrieved 24 September 2024.
  2. "Scentless Mayweed". NatureGate.
  3. 3.0 3.1 "Tripleurospermum inodorum (Scentless False Mayweed): Minnesota Wildflowers". www.minnesotawildflowers.info (in Turanci). Retrieved 2020-02-03. Cite error: Invalid <ref> tag; name "minnesotawildflowers.info" defined multiple times with different content
  4. "Burke Herbarium Image Collection". biology.burke.washington.edu. Retrieved 2020-03-30.
  5. "Scentless Mayweed, Tripleurospermum inodorum - Flowers - NatureGate". www.luontoportti.com. Retrieved 2020-02-03.
  6. Wood, Thomas J.; Holland, John M.; Goulson, Dave (2016). "Providing foraging resources for solitary bees on farmland: current schemes for pollinators benefit a limited suite of species" (PDF). Journal of Applied Ecology. 54: 323–333. doi:10.1111/1365-2664.12718.
  7. 7.0 7.1 Government of Canada, Canadian Food Inspection Agency (2014-11-06). "Weed Seed: Tripleurospermum inodorum (Scentless chamomile)". inspection.gc.ca. Retrieved 2020-02-03. Cite error: Invalid <ref> tag; name "Government of Canada" defined multiple times with different content
  8. "Tripleurospermum inodorum in Flora of North America @ efloras.org". www.efloras.org. Retrieved 2020-02-03.
  9. 9.0 9.1 "Scentless Mayweed". nwcb.wa.gov. Washington State Noxious Weed Control Board. Retrieved 27 August 2023. Cite error: Invalid <ref> tag; name "nwcb" defined multiple times with different content