Tsarin Kididdigar Muhalli da Tattalin Arziki na Ruwa
Tsarin Kididdigar Muhalli da Tattalin Arziki na Ruwa | |
---|---|
Bayanai | |
Bisa | Tsarin Haɗin Ƙididdigar Muhalli da Tattalin Arziki |
Lissafin ruwa wani horo ne da ke neman samar da cikakkun bayanai, daidaito da kuma kwatankwacin manufofin da suka shafi ruwa. Dangane da gogewar fiye da shekaru hamsin na asusun ajiyar kuɗi na ƙasa, horon da ke ba da abubuwan ƙididdige Babban Haɗin Cikin Gida (GDP), Sashen Kididdiga na Majalisar Dinkin Duniya (UNSD) ya haɓaka Tsarin Kula da Muhalli da Tattalin Arziki na Ruwa ( SEEA-) Ruwa ),[1] wanda Hukumar Kididdiga ta Majalisar Dinkin Duniya (UNSC) ta karbe shi a matsayin ma'auni na wucin gadi a cikin 2007.
SEEA-Water tsari ne na ra'ayi don tsara bayanan jiki da na tattalin arziki da suka shafi ruwa ta amfani da ra'ayoyi, ma'anoni da rarrabuwa daidai da na System of National Accounts 2008 (2008 SNA). Tsarin SEEA-Ruwa bayani ne na ɗan littafin Jagora kan Haɗin Kan Muhalli da Tattalin Arziki na 2003 (SEEA 2003) wanda ke bayyana hulɗar tsakanin tattalin arziki da muhalli kuma ya ƙunshi dukkan nau'ikan albarkatun ƙasa da muhalli.
Don tallafawa wajen aiwatar da SEEA-Water Ƙungiyar Ƙididdiga ta Majalisar Dinkin Duniya (UNSD) ta haɓaka Shawarwari na Ƙasashen Duniya kan Kididdigar Ruwa (IRWS),[2] wanda kuma Majalisar Dinkin Duniya ta amince da shi ta hanyar Hukumar Kididdiga. IRWS tana ƙarfafa gogewa da ayyukan ƙasashe da ƙungiyoyin ƙasa da ƙasa.
A Ostiraliya, Hukumar Kula da Ƙididdigar Ruwa ta fitar da ka'idoji don samar da rahotannin lissafin ruwa na gaba ɗaya.[3] An tsara waɗannan ka'idoji don dacewa da SEEA-Water, amma don tallafawa shirye-shiryen rahotanni don yawan jama'a fiye da masana kididdiga da tattalin arziki. Ana ci gaba da haɓaka irin waɗannan ma'auni.[4]
A yau fiye da kasashe hamsin a duniya suna aiwatar da shirye-shiryen aiwatar da asusun ruwa.
Fage
[gyara sashe | gyara masomin]Matsalolin ruwa a duniya suna karuwa; duk da haka, bayanan da ke da amfani ga masu yanke shawara a cikin sashin ruwa da kuma masu alaƙa da sashin ruwa da alama suna raguwa. Magance matsalolin ruwa yana buƙatar bayanai daga fannoni da yawa. Dole ne bayanin ya kasance daidai kuma a daidaita shi don samar da haɗe-haɗen hoto mai amfani don tantance matsalolin.
An ƙera SEEA-Water musamman don samar da wannan tsarin da ake buƙata. Wannan tsarin ya dace da tsarin da aka yi amfani da shi wajen nazarin ma'auni na macro-economic a ko'ina cikin duniya, wanda shine System of National Accounts (SNA), wanda ke ba da damar hada bayanan amfani da ruwa da ruwa tare da bayanan tattalin arziki.
An karɓi SEEA-Water azaman ma'aunin duniya na wucin gadi. Zai zama ma'auni da zarar an sake duba shi bisa ga sabon sigar Tsarin Haɗin Kan Muhalli da Tattalin Arziki (SEEA),[5] wanda za a ƙaddamar da shi don ɗauka a cikin 2012.
Babban fasali
[gyara sashe | gyara masomin]SEEA-Water ya ƙunshi duk hannun jari da magudanar ruwa da ke da alaƙa da ruwa, waɗanda aka tsara su a cikin manyan tsare-tsare guda biyu, Tsarin Albarkatun Ruwa na Cikin Gida da Tsarin Amfani da Ruwa ko Tattalin Arziki.[6]
Tsarin albarkatun ruwa na cikin ƙasa ya haɗa da duk abubuwan da ke cikin yanayin yanayin hydrologic: hazo, evapotranspiration, ruwan saman ƙasa, ruwan ƙasa, da sauransu. Tattalin Arziki ya shafi duk masana'antun da ke amfani da ruwa, ciki har da noma, samar da wutar lantarki, duk nau'ikan ayyuka daban-daban, da dai sauransu, kamar yadda aka ƙayyade a cikin International Standard Industrial Classification of All Economic Activities (ISIC), [7] da gidaje.
Duk waɗannan abubuwan an tsara su tare da madaidaitan kalmomi kuma an saita su a daidaitattun teburi. Wannan yana ba da damar gina cikakkun bayanai, daidaito, da kwatankwacin abubuwan da suka dace don yin manufofin ruwa a duk faɗin duniya. Shawarwari na Ƙasashen Duniya don Ƙididdiga na Ruwa (IRWS) yana ba da ƙarin abubuwa game da kalmomi, ma'anoni da tushen bayanai.
Haɗin kuɗin asusun ruwa a cikin ƙasashe yana buƙatar haɗin gwiwar hukumomi daban-daban da masana daga fannoni daban-daban, wanda sau da yawa yana buƙatar shirye-shirye na musamman na hukumomi.
Duba kuma
[gyara sashe | gyara masomin]- Tsarin Haɗin Ƙirar Muhalli da Tattalin Arziki (SEEA)
- Faɗin tattalin arziƙin kayan yawo asusu
- Asusun kashe kuɗin kare muhalli
Manazarta
[gyara sashe | gyara masomin]- ↑ "System of Environmental-Economic Accounting for Water". Archived from the original on 2018-11-05. Retrieved 2023-05-19.
- ↑ "International Recommendations for Water Statistics". Archived from the original on 2018-11-02. Retrieved 2023-05-19.
- ↑ http://www.bom.gov.au/water/standards/wasb.shtml Samfuri:Bare URL inline
- ↑ "Water accounting in Australia" (PDF). Archived from the original (PDF) on 2023-05-19. Retrieved 2023-05-19.
- ↑ "SEEA 2003".
- ↑ "Monitoring Framework for Water" (PDF).
- ↑ ISIC rev 4 http://unstats.un.org/unsd/cr/registry/isic-4.asp Archived 2010-03-16 at the Wayback Machine