Tuvalu

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Globe icon.svgTuvalu
Flag of Tuvalu (en) Coat of arms of Tuvalu (en)
Flag of Tuvalu (en) Fassara Coat of arms of Tuvalu (en) Fassara
Nui atoll.jpg

Take Tuvalu mo te Atua (en) Fassara

Kirari «Tuvalu for the Almighty»
Wuri
Tuvalu on the globe (small islands magnified) (Polynesia centered).svg Map
 7°28′30″S 178°00′20″E / 7.475°S 178.00556°E / -7.475; 178.00556

Babban birni Funafuti
Yawan mutane
Faɗi 11,792 (2020)
• Yawan mutane 453.54 mazaunan/km²
Harshen gwamnati Tuvaluan (en) Fassara
Turanci
Labarin ƙasa
Bangare na Polynesia (en) Fassara
Yawan fili 26 km²
Wuri mafi tsayi Niulakita (en) Fassara (5 m)
Wuri mafi ƙasa Pacific Ocean (0 m)
Bayanan tarihi
Mabiyi Territory of Tuvalu (en) Fassara da Ellice Islands (en) Fassara
Ƙirƙira 1978
Tsarin Siyasa
Gangar majalisa Parliament of Tuvalu (en) Fassara
• monarch of Tuvalu (en) Fassara Charles, Yariman Wales (8 Satumba 2022)
• Prime Minister of Tuvalu (en) Fassara Kausea Natano (en) Fassara (19 Satumba 2019)
Ikonomi
Kuɗi Tuvaluan dollar (en) Fassara
Bayanan Tuntuɓa
Kasancewa a yanki na lokaci
Suna ta yanar gizo .tv (en) Fassara
Tsarin lamba ta kiran tarho +688
Lambar taimakon gaggawa 911 (en) Fassara
Lambar ƙasa TV
Tutar Tuvalu.
Tambarin Tuvalu

Tuvalu ƙasa ce, da ke a Oseaniya. Babban birnin ƙasar Tuvalu Funafuti ne. Tuvalu tana da yawan fili kimani na kilomita murabba'i 26. Tuvalu tana da yawan jama'a 11,192, bisa ga jimilla a shekarar 2017. Akwai tsibirai tara a cikin ƙasar Tuvalu. Tuvalu ta samu yancin kanta a shekara ta 1978.

Daga shekara ta 2010, gwamnan ƙasar Tuvalu Iakoba Italeli ne. Firaministan ƙasar Tuvalu Kausea Natano ne daga shekara ta 2019.

Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]