Yalwal
Yalwal | ||||
---|---|---|---|---|
| ||||
| ||||
Wuri | ||||
| ||||
Ƴantacciyar ƙasa | Asturaliya | |||
State of Australia (en) | New South Wales (en) | |||
Yawan mutane | ||||
Faɗi | 0 (2016) | |||
Labarin ƙasa | ||||
Sun raba iyaka da | ||||
Bayanan Tuntuɓa | ||||
Lambar aika saƙo | 2540 |
Yalwal shine asalin tsohuwar garin da ake hakar gwal mai suna iri ɗaya 29 kilometres (18 mi) yammacin Nowra a mahaɗar tsakãninsu da Danjera da Yarramunmun Creeks wanda sa'an nan suranta Yalwal Creek da gudana a cikin Shoalhaven River . Yanzu filin yanar gizo ne na garin Shoalhaven yankin da ake gudanar da fikinik da kuma Damarin Dam. Yalwal shima sunan wani yanki ne na zamani, wanda ya hada da tsohon garin da ake hakar ma'adinai amma ya fadada a wani yanki mai yawan dazuzzuka zuwa kudu, wanda galibi ya zama wasu sassan Morton National Park . Hakanan sunan wani cocin ne, wanda yake arewacin arewacin tsohon garin hakar ma'adinai kuma gabaɗaya arewacin yankin Yalwal, gaba ɗaya a yankin yankin Ettrema na zamani.
Kafin zuwan Turai wannan yankin Wandandian ne na Aboriginal.
Mining
[gyara sashe | gyara masomin]Rev WB Clarke ya fara gano zinariya a yankin a cikin 1852. Ayyukan ɓoye cikin nasara ya fara a cikin shekara shekara shekara ta 1870 ta J. Sivewright da ƙungiya amma babban ambaliyar ta shekara ta 1871 ta katse shi. A cikin shekara ta 1872 an fara ayyukan hakar ma'adanai a Pinnacle lokacin da aka gano babban dutsen. [1] An fara amfani da sandunan farko a cikin ma'adanan na 'Homeward Bound mine' a shekara ta 1872 tare da zinare wanda za'a samu a shekara ta 1874. [2] A shekara ta 1875, an kafa batirin hatimi na farko (kai 5). A cikin shekara ta 1880 an buɗe tashar karɓar wasiƙa kuma a cikin shekara ta 1884 an buɗe makarantar gwamnati, an rufe ta a 1918, sake buɗewa a shekara ta 1924 kuma a ƙarshe aka rufe a shekara ta 1928.
Yalwal Post Office ya buɗe a ranar 1 Janairu shekara ta 1883.
A cikin shekara ta 1895 an gano ma'adinan Grassy Gully na kusa. A cikin 1890 dillalan da suka rage daga garin Nowra ne suka siye duk wani ƙarfen da ake amfani da shi a garin. Arin lalata garin ya faru a lokacin Yaƙin Duniya na whenaya lokacin da aka yi amfani da kayayyakin gini don yaƙin.
A shekara ta 1934 shine binciken ƙarshe tare da Fountainhead.
A cikin shekara ta 1939 mummunar gobarar daji ta lalata mafi yawan abin da ya rage na garin tare da mazauni guda ɗaya, shago ɗaya da Ofishin Wasiku ya tsira. Akwai wata mutuwa. Aikin hakar ma'adanai bayan gobarar ta ragu har zuwa shekara ta 1971 lokacin da majalisar Shoalhaven ta gama gina Dam din Danjera wanda ya mamaye mafi yawan wuraren tsohon garin da ƙananan ma'adinai.
Har yanzu ana iya ganin wasu ramin hakar ma'adinai da sauran abubuwa, kabarin (mafi tsufa kabarin da aka rubuta a shekara ta 1854) da batirin hatimi (kai biyar). Daga cikin 35 ko kuma irin ayyukan da nake yi da ƙafa (ko kwalekwale) wasu suna da aminci sosai don ƙaramin yaro ya yi tafiya kuma ya haye yayin da wasu ke da haɗari sosai. Idan kuna cikin shakka, kada ku shiga. Babban aikin ma'adinai yana da nisan tafiyar mintuna 15 daga tashar mota kuma yana iya nishaɗin duk ranar. Akwai taswira guda biyu na ma'adinan da aka sani cewa sun wanzu tare da na karshen daga tsakiyar shekarun 1990, wanda mai binciken yanki / mai tsara gari ya shirya ana ɗaukar shi mafi daidai.
Yankin yanzu wurin da aka gina Dam din Danjera wani bangare ne na samar da ruwa a Shoalhaven da kuma wurin hutu. An ba da izinin ruwa da iyo a kan Dam amma an hana jiragen ruwan wuta. Dam din ya fadada 7 km zuwa kudu tare da kyawawan kamun kifi. An rasa kyawawan kogunan da ke gefen ruwa na baya saboda ƙarancin kiwon shanu, waɗannan yankuna yanzu sun cika da baƙar fata.
Yankuna na yankin sun yanke cikin quartzite na Devonian da phyllites yayin da tudun ƙasa ya ƙunshi dutsen sandar Permian . Rhyolite da granite suma suna cikin yankin. Girman Carboniferous da aka kutsa cikin dutsen na Devonian na sama kuma gwal ɗin gwal sakamakon sakamako ne da maye gurbinsa ta hanyar maganganun siliceous masu ɗaukar zinare da sulphides . [3] Hakanan an gano azurfa, tagulla, kwano, leda, arsenic da zinc ores a yankin.
Bayanan kula
[gyara sashe | gyara masomin]- ↑ A date of 1873 reported in An Introduction to the Geology of New South Wales, C.A. Sussmilch, Angus & Robertson, Sydney, 1914
- ↑ According to Rex Fletcher (who lived in the area) in Yalwal Gold, David Glasson, Sprint Print, Ballina, 1987
- ↑ The Geology of the Commonwealth of Australia Vol II, T.W. Edgeworth David, Edward Arnold & Co, London
Majiya
[gyara sashe | gyara masomin]- Andrews, EC; Rahoton kan filin zinare na Yalwal, Fitar Gwamnati, Sydney, 1901
- David, TW Edgeworth; Geology na Commonwealth of Australia Vol II, Edward Arnold & Co, London, (kwanan wata ba a sani ba)
- Glasson, Dauda; Zinariyar Yalwal, Fitar Da Gudu, Ballina, 1987
- Packham, GH (ed.) ); Geology na New South Wales, logicalungiyar logicalasa ta Ostiraliya, Sydney, 1969
- Pittman, EF; Albarkatun Ma'adanai na New South Wales, Madaba'ar Gwamnati, Sydney, 1901
- Sussmilch, CA; Gabatarwa zuwa Geology na New South Wales, Angus & Robertson, Sydney, 1914
- Shoalhaven City Council, Tsarin gudanarwa na Yalwal - takaddar gaskiya
- Evans, WR, "Zinare Da Barron Na Grassy Gully", Nowra