Yaren Jeri

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.

 

Yaren Jeri
Lamban rijistar harshe
ISO 639-3
Glottolog jeri1241[1]

Jeri kalmar rufewa ce ta harshen Mande biyu na arewa maso yammacin ƙasar Ivory Coast da kuma kudu maso yammacin ƙasar Burkina Faso . An yi tunanin su biyun har zuwa yanzun nan a matsayin yarukan yare guda ɗaya, to amma yanzu an san cewa sun bambanta. Harshen Burkina Faso Jalkunan (Blé, Dyala, Dyalanu, Jalanu), kuma harshen Ivory Coast shine Jeri Kuo (Celle, Jeli Kuo). Jeri Kuo yana magana ne daga mutanen da suka zama 'yan tsiraru kamar ƙabila a cikin wani yanki na masu magana da Senufo. Ana kuma tunanin harshen yana cikin hatsari, inda kashi 90% na ƙabilar Jeri suka koma cikin harsunan yankin. Mutanen da ke magana da Jalkunan ƙauyen Blédougou ba mutanen ƙauye ba ne, duk da cewa ƙauyukan da ke kusa da wasu ƙabilun suna da ɓangarori gabaɗaya da ’yan fashi da masu sana’ar fata. Jula (Dioula) ne ke maye gurbin Jalkunan, to amma ba a kai ga halaka ba tukunna.

Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]

  1. Hammarström, Harald; Forkel, Robert; Haspelmath, Martin, eds. (2017). "Yaren Jeri". Glottolog 3.0. Jena, Germany: Max Planck Institute for the Science of Human History.