Ƙasar carbon feedback
Ra'ayin carbon na ƙasa ya shafi fitar da carbon daga ƙasa don mayar da martani ga ɗumamar duniya.Wannan martani a ƙarƙashin canjin yanayi shine tabbataccen yanayin.Akwai kusan sau biyu zuwa uku fiye da carbon acikin ƙasan duniya fiye da yanayin duniya,[1] wanda ya sa fahimtar wannan ra'ayi mai mahimmanci don fahimtar canjin yanayi na gaba.Ƙara yawan numfashin ƙasa shine babban dalilin wannan ra'ayi, inda ma'auni ke nuna cewa 4 °C na ɗumama yana ƙara shaƙar ƙasa a shekara da kashi 37%.[2]
Tasiri kan sauyin yanayi
[gyara sashe | gyara masomin]Wani bincike da aka yi dangane da sauyin yanayi a nan gaba, a kan ƙasar da ake yi na carbon,wanda aka gudanar tun 1991 a Harvard, ya ba da shawarar fitar da kusan petagrams 190 na carbon,kwatankwacin shekaru ashirin da suka gabata na hayaƙi mai gurɓataccen iska daga ƙonewar mai, har zuwa 2100 daga saman mita-1 na ƙasa ta ƙasa,saboda canje-canje a cikin al'ummomin ƙananan ƙwayoyin cuta a ƙarƙashin yanayin zafi.[3]
Wani bincike na 2018 ya ƙare, Asarawar yanayin na carbon a halin yanzu yana faruwa acikin yawancin halittu, tare da ganowa da kuma cigaba da tasowa a duniya.[1]
Permafrost
[gyara sashe | gyara masomin]Narkar da permafrost (daskararre ƙasa),wanda ke cikin manyan latitudes, yankunan Arctic da sub-Arctic, suna bada shawarar bisa ga shaidar lura da madaidaiciyar sakin hayaki mai gurbata yanayi tare da cigaba da sauyin yanayi daga waɗannan halayen carbon.[4]
Wurin tipping
[gyara sashe | gyara masomin]Wani bincike da aka buga a shekara ta 2011 ya gano abin da ake kira takin -bam rashin kwanciyar hankali, da ke da alaƙa da wani wuri mai fashewa tare da fashewar ƙasa mai fashewa daga filayen ƙasa . Marubutan sun lura cewa akwai madaidaicin ma'aunin carbon na ƙasa na musamman don kowane tsayayyen yanayin yanayi. [5] Duk da hasashen cewa ma'aunin carbon na peat zai canza daga ramin ruwa zuwa tushe a wannan karnin, har yanzu ana cire halittun peat daga manyan tsarin tsarin duniya da kuma hadadden tsarin tantancewa. [6]
Rashin tabbas
[gyara sashe | gyara masomin]Samfuran yanayin ba su da lissafin sakamakon sakin zafi na sinadarai masu alaƙa da bazuwar ƙananan ƙwayoyin cuta. [5] Ƙayyadaddun fahimtarmu game da keken carbon ya fito ne daga ƙarancin haɗakar da dabbobin ƙasa, gami da kwari da tsutsotsi, da kuma hulɗar su da al'ummomin ƙananan ƙwayoyin cuta cikin samfuran ruɗuwar duniya. [7]
Duba kuma
[gyara sashe | gyara masomin]- Ice-albedo feedback
- Ƙaddamar da iyakacin duniya
- Zagayowar biochemical
- Yanayin yanayi
- Farfadowar ƙasa
Manazarta
[gyara sashe | gyara masomin]- ↑ 1.0 1.1 .
etal
Invalid|url-status=80–83
(help); Cite journal requires|journal=
(help); Missing or empty|title=
(help) Cite error: Invalid<ref>
tag; name "Bond2018" defined multiple times with different content - ↑ Empty citation (help)
- ↑ .
etal
Invalid|url-status=101–105
(help); Cite journal requires|journal=
(help); Missing or empty|title=
(help) - ↑ .
etal
Invalid|url-status=171–179
(help); Cite journal requires|journal=
(help); Missing or empty|title=
(help) - ↑ 5.0 5.1 Empty citation (help) Cite error: Invalid
<ref>
tag; name "RS_2011" defined multiple times with different content - ↑ Empty citation (help)
- ↑ Empty citation (help)
Hanyoyin haɗi na waje
[gyara sashe | gyara masomin]- Orbiting Carbon Observatory-2 (OCO-2)
- Asarar carbon ƙasa a ƙarƙashin ɗumamar yanayi na iya daidai da hayaƙin Amurka Jami'ar Yale 2016
- Ƙungiyoyin Ƙira na Bugawa Bincike da Nazari