Jump to content

Agather Atuhaire

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Agather Atuhaire
Rayuwa
Sana'a
Sana'a Lauya da Mai kare ƴancin ɗan'adam

Agather Atuhaire (an haife ta a ranar c.1988) lauya ce 'yar Uganda, mai kare haƙƙin ɗan adam kuma 'yar jarida mai zaman kanta. Ta fallasa cin hanci da rashawa da rashin adalci da ta samu karɓuwa daga jakadan EU da sakataren harkokin wajen Amurka.

An haifi Atuhaire a gundumar Sheema a cikin kusan shekarun 1988. A lokacin yarintar ke da wuya mahaifinta ya kashe kuɗi da yawa wajen shan barasa. Ta yi karatun sakandire saboda samun tallafin karatu a Alliance School Mbarara. Rashin kuɗi ya sa ta kasa cika burinta na neman aikin lauya don haka ta karanci aikin jarida a jami'ar Makerere. [1]

A watan Yuni 2022 ta kasance mai kare hakkin ɗan adam a watan ta DefendDefenders. [1]

Awardees: (Layin Baya) Ajna Jusić, Rina Gonoi, Fatou Baldeh, Rabha El Haymar, Benafsha Yaqoobi, Fawzia Karim Firoze, Volha Harbunova da Atuhaire. Layi na gaba zuwa hagu: Fariba Balouch, Fatima Corozo, Benafsha Yaqoobi
Agather Atuhaire

A cikin shekarar 2023 jakadan EU a Uganda Jan Sadek ya ba ta lambar yabo ta masu kare hakkin ɗan Adam na EU na shekarar 2022. Saduk ta bayyana aikinta na baya-bayan nan da Cibiyar Bunƙasa Shari’a inda ta gano cewa ɗalibai ba za su iya fayyace kwasa-kwasai ba kuma babu wani kara ko bincike. Ta samu saɓani da ’yan siyasa Anita Daga cikin da Mathias Mpuuga da kuma kamfanin samar da magudanun ruwa na cikin gida. [2] Atuhaire ta bayyana cewa Anita Mid da mataimakinta duk sun sayi motoci masu tsada ta hanyar amfani da kuɗin jama'a.[3][4] Motocin ba lallai ba ne domin dukkansu sun riga sun mallaki motocin alfarma.[3] Lokacin da ba a amince da siyan ba, an maye gurbin waɗanda ke da alhakin da ƙarin mutane masu yarda. Fitowar Atuhaire da wannan cin hanci da rashawa ya sa aka yi mata bincike. An yi mata barazana lokacin da masu zarginta suka gano cewa ba za a iya kama ta ba saboda duk abin da ta yi na doka ne. [1]

A cikin watan Maris 2024 ta kasance a Washington inda Ma'aikatar Harkokin Wajen Amurka ta amince da ita a matsayin mace mai jaruntaka ta duniya. Sakataren harkokin wajen Amurka Antony Blinken da uwargidan shugaban ƙasa Jill Biden sun ba da kyautar a ranar 4 ga watan Maris 2024.[3] Bayan bikin IWOC an gayyaci waɗanda aka karrama da su shiga cikin Shirin Jagorancin Baki na ƙasa da ƙasa na ma’aikatar Jiha inda suke haɗuwa da juna da sauran masu sha’awar aikinsu. [5]

  1. 1.0 1.1 1.2 "Human Rights Defender of the month: Agather Atuhaire - DefendDefenders" (in Turanci). 2022-06-30. Retrieved 2024-03-10. Cite error: Invalid <ref> tag; name "dd" defined multiple times with different content
  2. Independent, The (2023-05-04). "Agather Atuhaire bags EU's Human Rights Defender's Award". The Independent Uganda (in Turanci). Retrieved 2024-03-10.
  3. 3.0 3.1 3.2 Independent, The; Agencies (2024-03-06). "Africa: Uganda's Agather Atuhaire Wins International Women of Courage Award". The Independent (in Turanci). Retrieved 2024-03-10.
  4. "Journalist Agather Atuhaire Is EU Human Rights Defenders Award Winner - The Pearl Times" (in Turanci). 2023-05-05. Retrieved 2024-03-10.
  5. "2024 International Women of Courage Award Recipients Announced". United States Department of State (in Turanci). Retrieved 2024-03-11.