Jump to content

An Bayyana Kyau

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
An Bayyana Beauty Hoton kai ne na shekarar 1828 na 'yar wasan Amurka Sarah Goodridge,ɗan ƙaramin hoto mai launin ruwa akan guntun hauren giwa.Nuna kawai ƙirjin mai zane wanda ke kewaye da farin zane,6.7 by 8 centimetres (2.6 by 3.1 in) zanen,wanda aka samo asali da takarda, yanzu yana cikin tsarin zamani. Goodridge,mai shekaru arba'in lokacin da ta kammala ƙaramar,tana nuna ƙirjin da suka bayyana cike da "ma'auni,kodadde,da buoyancy"ta hanyar jituwa na haske,launi,da ma'auni.Tufafin da ke kewaye yana jawo mai kallo don mayar da hankali a kansu,wanda ke haifar da "share"jiki.

Goodridge taba da hoton ga dan majalisa Daniel Webster,wanda ya kasance batun akai-akai kuma mai yiwuwa mai ƙauna,bayan mutuwar matarsa; Watakila ta yi niyyar tsokanar shi ya aure ta. Kodayake Webster ya auri wani,danginsa sun riƙe hoton har zuwa 1980s,lokacin da aka yi gwanjonsa a Christie's kuma Gloria da Richard Manney suka samu a 1981.Ma'auratan sun ba da gudummawa ko sayar da ƙananan tarin kayan fasaha na su,ciki har da Beauty Revealed, zuwa Gidan kayan gargajiya na Metropolitan a 2006.

An Bayyana Kyau

Bayani da mahallin

[gyara sashe | gyara masomin]

Beauty Revealed Hoton kai ne ta Sarah Goodridge, wanda ke kwatanta nonon da ba a san shi ba, nonuwa masu ruwan hoda, da alamar kyau.Ana gabatar da waɗannan a cikin launi na gradation, suna ba da sakamako mai girma uku.[1] Ko da yake Goodridge ta cika shekara arba'in lokacin da ta zana wannan ƙaramar,a cewar mai sukar fasaha Chris Packard ƙirjinta kamar ƙanana ce, tare da "ma'auni, kodadde,da buoyancy" wanda ke cike da daidaituwar haske,launi, da daidaituwa. [1] An tsara ƙirjin da wani shuɗi,wanda a cikin sassa yana nuna haske. [1] [2]

6.7 by 8 centimetres (2.6 by 3.1 in) an saita zane a cikin akwati; [3] An fara shigar da shi a kan takardar goyon baya wanda ke da kwanan wata "1828"a baya. [4] Aikin shine zanen launi na ruwa akan hauren giwa, bakin ciki isa haske don haskakawa ta haka yana ba da damar ƙirjin da aka kwatanta su "haske". Wannan matsakaicin ya kasance gama gari ga ƙananan ƙanana na Amurka, amma a cikin wannan yanayin kuma ya zama misalin naman da aka gabatar akansa.[2]

An Kammala Beauty Revealed a lokacin shaharar ɗan ƙaramin hoto, matsakaicin da aka gabatar a Amurka a ƙarshen ƙarni na 18.A lokacin da Goodridge ta kammala hoton kanta, ƙananan abubuwa sun ƙaru cikin sarƙaƙƙiya da rawar jiki. Timeline of Art History Heilbrunn ya bayyana Beauty Revealed a matsayin wasa a kan kananan ido wanda a lokacin suka shahara a matsayin alamun soyayya a Ingila da Faransa, amma ba kowa ba ne a Amurka. [4] Irin waɗannan ƙananan abubuwa sun ba da damar masu son ɗaukar hotuna na ƙaunatattun su ba tare da bayyana ainihin masu zama ba.[4]

  Goodridge ta kasance ƙwararren 'yar zanen hoto na tushen Boston wanda ta yi karatu a ƙarƙashin Gilbert Stuart da Elkanah Tisdale. Tana da haɗin gwiwa na dogon lokaci tare da Daniel Webster,ɗan siyasa wanda ya fara ayyuka a matsayin Sanata daga Massachusetts a 1827. Webster ya aika mata da wasiku sama da arba’in a tsakanin shekara ta 1827 zuwa 1851,kuma da shigewar lokaci, gaisuwarsa zuwa gare ta ta zama sananne; Wasikunsa na ƙarshe sun aike da su zuwa ga "Masoyi, abokina", wanda bai dace da salon rubutun da ya saba ba.[4] Ita, a halin yanzu, ta zana masa fenti fiye da goma sha biyu kuma ta bar garinsu na Boston don ziyarce shi a Washington, DC aƙalla sau biyu,sau ɗaya a cikin 1828 bayan mutuwar matarsa ta farko da kuma a cikin 1841–42,lokacin da Webster ya rabu.daga matarsa ta biyu.

Goodridge ta kammala Beauty Bayyana a 1828,mai yiwuwa daga kallon kanta a cikin madubi. An ba da misalin ayyuka da yawa a matsayin abubuwan da za su iya ƙarfafawa, ciki har da John Vanderlyn 's Ariadne Barci a Tsibirin Naxos da Horatio Greenough 's sculpture Venus Victrix. Goodridge ta aika da hotonta zuwa Webster lokacin da take sabon gwauruwa, [2] kuma, dangane da ƙaramin tsari, mai yiwuwa an yi nufinsa ne kawai don .[1] Masanin fasaha na Amurka John Updike ya nuna cewa mai zane ya yi niyyar ba da kansa ga Webster; Ya rubuta cewa bama-baman ƙirjin sun bayyana suna cewa "Mu naku ne don ɗaukar,a cikin duk ƙaunar da muke yi na hauren giwa, da nonuwanmu masu tausasawa". [5] Daga ƙarshe,duk da haka,Webster ya auri wata mace mai arziki.[2]

Bayan mutuwar Webster, Beauty Revealed ta ci gaba da mika shi daga danginsa,tare da wani hoton kansa da Goodridge ta aika masa. Zuriyar 'yan siyasar sun yarda cewa Goodridge da Webster sun yi aure.A ƙarshe an yi gwanjon zanen ta hanyar Christie's, [4] tare da jerin farashin $15,000, kuma ya wuce ta Alexander Gallery na New York daga baya a waccan shekarar kafin masu tarawa na New York Gloria Manney da mijinta Richard su saya.[4] Ma'auratan sun haɗa da Beauty Revealed a cikin nunin "Tokens of Love:The Portrait Miniature in America" a cikin 1991, wanda ya zagaya da Gidan Tarihi na Art (Met) a New York, Gidan Tarihi na Kasa na Amurka Art a cikin 1991. Washington, DC,da Cibiyar Fasaha ta Chicago.[6] [4]

Beauty Revealed ta kasance ɗaya daga cikin ƙananan hotuna sama da ɗari uku da ma'auratan suka haɗa, waɗanda suka ba da ita ga Met a cikin 2006,a matsayin wani ɓangare na tsarin kyauta / siyan tarin su. Carrie Rebora Barratt da Lori Zabar na Met sun kwatanta hoton kansa na Goodridge a matsayin mafi tursasawa na "baƙon abu da ban mamaki" na ƙananan masu fasaha a cikin tarin. [3] Bayan shekaru biyu, Beauty Revealed an haɗa ta a cikin wani bita na baya, "Shekaru Philippe de Montebello: Masu ba da izini sun yi bikin shekaru goma na soyayya", wanda ya nuna ayyukan da aka samu a ƙarƙashin lokacin darektan Met Philippe de Montebello mai ritaya. Holland Cotter na The New York Times ya haskaka hoton kanta na Goodridge, tana kwatanta shi da"abin ban mamaki". A cikin 2009, marubuta Jane Kamensky da Jill Lepore sun zana wahayi daga Beauty Revealed (da sauran zane-zane,irin su John Singleton Copley 's Boy tare da Squirrel ) don littafin su Blindspot . As of 2014 , Gidan yana gizon Met ya lissafa Beauty Bayyana kamar ba a kan nuni ba.

Masanin tarihin fasaha Dale Johnson ya bayyana Beauty Revealed a matsayin "mafi kyawun gaske", mai nuna ikon Goodridge na nuna fitilu da inuwa.Ta sami ƙulle-ƙulle da ƙyanƙyashe da aka yi amfani da su wajen ƙirƙirar zanen suna da daɗi.[4] Rubutu a cikin Antiques a cikin 2012, Randall L. Holton da Charles A. Gilday sun ce zanen ya ci gaba da gabatar da kai wanda ke haifar da " frisson na yiwuwar batsa".

Packard ya rubuta cewa Beauty Revealed ta yi aiki a matsayin nau'in synecdoche na gani, wanda ke wakiltar daukan Goodridge ta cikin ƙirjinta. Ya bambanta da "nauyi" na 1845 na kai da kuma wanda ba shi da rai na 1830,ya sami Beauty ya bayyana don gaba da Goodridge da bukatarta na kulawa.Da yake jayayya cewa tufafin da ke kewaye da ƙirjinta sunyi aiki don nuna wasan kwaikwayo (kamar labulen vaudeville ), Packard ya kwatanta idanun mai kallo yana mai da hankali kan ƙirjin,yayin da sauran jikin Goodridge ya shafe kuma an cire shi. [1] Wannan,in ji shi,ya ƙalubalanci zato da ra'ayi game da mace mai zaman gida na ƙarni na 19.

  1. 1.0 1.1 1.2 1.3 1.4 Cite error: Invalid <ref> tag; no text was provided for refs named Packard
  2. 2.0 2.1 2.2 2.3 Walker 2009.
  3. 3.0 3.1 Barratt & Zabar 2010.
  4. 4.0 4.1 4.2 4.3 4.4 4.5 4.6 4.7 Johnson 1990.
  5. quoted in Walker 2009
  6. Cite error: Invalid <ref> tag; no text was provided for refs named Baltimore Sun

Ayyukan da aka ambata

[gyara sashe | gyara masomin]

 

Kara karantawa

[gyara sashe | gyara masomin]
  • Empty citation (help)