Anna Harriet Heyer

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Anna Harriet Heyer
Rayuwa
Haihuwa Little Rock (en) Fassara, 30 ga Augusta, 1909
ƙasa Tarayyar Amurka
Mutuwa Fort Worth, Texas, 12 ga Augusta, 2002
Karatu
Makaranta Texas Christian University (en) Fassara
Master of Library and Information Science (en) Fassara
University of Michigan (en) Fassara
Bachelor of Library Science (en) Fassara
University of Illinois at Urbana–Champaign (en) Fassara
Columbia University School of Library Service (en) Fassara
Harsuna Turanci
Sana'a
Sana'a librarian (en) Fassara, musicologist (en) Fassara, music teacher (en) Fassara, bibliographer (en) Fassara da university teacher (en) Fassara
Employers University of North Texas College of Music (en) Fassara

Anna Harriet Heyer (30 Agusta 1909 Little Rock,Arkansas - 12 ga Agusta 2002 Fort Worth,Texas ) fitacciyar ma'aikaciyar ɗakin karatu ce ta kiɗan Amurka,masanin kida, kuma mawallafin littafi wanda tsawon shekaru 26,daga 1940 zuwa 1966, ya jagoranci ɗakin karatu na kiɗa a Jami'ar Arewa Texas .

Sana'a[gyara sashe | gyara masomin]

Otto Kinkeldey, sanannen ma'aikacin ɗakin karatu na kiɗa kuma masanin kiɗa, ya ba da lacca a cikin 1937 a taron haɗin gwiwa na farko tsakanin Ƙungiyar Laburaren Amirka da Ƙungiyar Laburaren Kiɗa a Birnin New York. A cikin laccarsa, Kinkeldey ya zayyana ra'ayi don ilimin da ya dace a cikin ɗakin karatu na kiɗa.[1]Har sai da karatun kwafin,Heyer bai taɓa tunanin ƙwarewa a cikin ɗakin karatu na kiɗa ba - ba ta ma san ya wanzu ba.Tunanin ya burge ta saboda,a cikin kalmominta,"Zai ba ni damar kasancewa cikin sha'awar da nake so kuma har yanzu ina yin aikin ɗakin karatu."[2]

Heyer ya yi tafiya zuwa Jami'ar Columbia a lokacin rani na 1938 don yin rajista a cikin wani kwas da Richard Angell ya koyar a cikin "Gudanar da Laburaren Kiɗa" - na farko da aka ba da irin wannan kwas a ƙasar.Ta zauna a Columbia don shekara ta ilimi 1938-1939,tana samun Jagoran Kimiyya a Kimiyyar Laburare,Yuni 1939.

Bayan ya shafe shekara guda yana aiki ga dakunan karatu a Jami'ar Texas a Austin,Heyer,a cikin 1940, ya karɓi matsayi a matsayin Mawallafin Kiɗa na farko na cikakken lokaci a Jami'ar North Texas,wanda College of Music (sa'an nan ake kira School of Kiɗa), yana da,a waccan shekarar,ta haɓaka ƙaddamarwarsa ta 1939 a matsayin memba na Ƙungiyar Makarantun Kiɗa ta ƙasa zuwa memba na ci gaba.

Heyer ya ƙarfafa Laburaren Kiɗa da sauri,wanda ya riga ya tanadi tarin tarin yawa,zuwa wata babbar cibiyar albarkatun kiɗa. Ta kuma ƙirƙira karatun ɗakin karatu na kiɗa a matsayin fannin nazarin ilimi ta hanyar koyar da darussan ilimi na farko da aka sani a fannin.[3]Lokacin da ta isa,Arewacin Texas ya sami tarin tarin yawa waɗanda suka haɗa da maki na ƙungiyar kade-kade,kiɗan takarda,rikodin phonograph, da sashin haɓakawa na Kamfanin Carnegie .[4][5][6][7]

Yayin da take aiki a Arewacin Texas,ta sami digiri na biyu na Kiɗa daga Jami'ar Michigan a 1943.[5][6][7]

A cikin 1957, Heyer ya buga wani littafi mai ban sha'awa, Saitunan Tarihi, Bugawa Tattara, da Monuments na Kiɗa: Jagora ga Abubuwan ciki. [8] Wannan tunani ya tsaya shekaru da yawa a matsayin ɗaya daga cikin mahimman kayan aikin tunani a fagen kiɗan gargajiya na Yamma. Don cikakkun ɗakunan karatu na kiɗa na bincike, ya zama jagora don rikodi.

Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]

  1. Training For Music Librarianship Aims and Opportunities, by Otto Kinkeldey, Bulletin of the American Library Association, Vol. 31, No. 8, August 1937, pp. 459-463
  2. Anna Harriet Heyer, An Isolated Pioneer, by Carol June Bradley, Notes, Vol. 63, No. 4, June 2007, pps. 798–805
  3. Rapid Growth in Library at Denton Shown, Dallas Morning News, September 28, 1941, Sec IV, pg 11
  4. 18 Additions to Staff of Denton Teachers College, Denton Record Chronicle, September 20, 1940, pg 8
  5. 5.0 5.1 A Biographical Directory of Librarians in the United States and Canada, Fifth edition, American Library Association (1970)
  6. 6.0 6.1 Marquis Who's Who (publisher)
  7. 7.0 7.1 Who's Who in Library Service
  8. Carol June Bradley, PhD (1934–2009), Anna Harriet Heyer, Interview, Fort Worth, Texas, 23 March 1980, tape recording, Music Library, State University of New York at Buffalo