Jump to content

Asai Ryōi

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Asai Ryōi
Rayuwa
Haihuwa 1612
ƙasa Japan
Mutuwa 29 ga Janairu, 1691
Karatu
Harsuna Harshen Japan
Sana'a
Sana'a Marubuci
Muhimman ayyuka Ukiyo Monogatari (en) Fassara
Artistic movement kanazōshi (en) Fassara
Imani
Addini Jōdo Shinshū (en) Fassara

datab A sai Ryōi (浅井 了意, c. 1612 - Janairu 29, 1691) marubucin Jafananci ne a farkon lokacin Edo. Wani limamin addinin Buddah na Shin wanda a wani lokaci ya kasance shugaban haikalin Kyoto, ana riƙe shi ɗaya daga cikin mafi kyawun marubutan Kanazōshi. Kanazōshi wani nau'i ne na sanannen adabi da aka rubuta da kaɗan ko babu kanji, don haka mutane da yawa suna iya samun damar yin amfani da su. Ko da yake ya ƙunshi nau'o'i da yawa, jigo na gama gari a cikin ayyukan Kanazōshi shine bikin rayuwar birni na zamani. Ayyukan Asai Ryōi musamman sun juya koyarwar addinin Buddah na gargajiya a kan kansa a cikin bayanin manufofin birane.

Ukiyo Monogatari

[gyara sashe | gyara masomin]

[./<i id= Ukiyo]"(1666)Tales of the Floating World an dauke shi aiki na farko da ya nuna bambancin da ke tsakanin Buddha ukiyo da Edo lokacin ukiyo. Ukiyo shine ra'ayin cewa rayuwa ta ɗan lokaci ce kuma babu wani abu a duniya da ke dorewa har abada. Duk da yake koyarwar Buddha ta farko ta kammala cewa dole ne mutum ya sanya ƙarfin mutum a cikin al'amuran ruhaniya na dindindin waɗanda za su ci gaba da amfana da mutum a rayuwa mai zuwa, manufofin zamanin Edo na birane sun fi epicurean, kuma sun ƙarfafa mutum ya ji daɗin jin daɗin rayuwa kamar kowace rana ita ce ta ƙarshe.

Jarumin wannan yanki, Ukiyobō, wani limamin addinin Buddah ne wanda ya koyi isashen rayuwa daga rayuwar lalata, caca da neman jin daɗi gabaɗaya don samun wayewa a ƙarƙashin jagorancin dattawansa. Muhimmancin samurai an yi satar kuma an yaba da rayuwar ɗan garin .

Otogi Bōko"}(1666),data-ve-no-generated-contents" typeof="mw:Transclusion">Hand Puppets (, Otogi Bōko, 1666) karbuwa ce daga labarun da suka fi ban sha'awa daga Littafin Sinanci na gajerun labaru, Jiandeng Xinhua (Sabon Labarai a ƙarƙashin Hasken Haske). An canza labarun don nuna rayuwar birane ta zamani. Misali, a cikin "The Peony Lantern", mai gabatarwa na asali ya mutu da mummunar mummunar lalacewa sakamakon ba da jin daɗin jima'i tare da ruhun yarinya da ta mutu - saƙon ɗabi'a shine buƙatar karɓar impermanence kuma kada a cinye shi da sha'awar duniya. A cikin Ryōi version mai gabatarwa kusan ya ceci kansa daga irin wannan makomar, amma a ƙarshe ya zaɓi ya mutu a hannun masoyinsa na fatalwa maimakon ya mutu yana riƙe da ita [1] - bikin ainihin motsin zuciyar ɗan adam. Labaran da ke cikin Otogi Bōko sun cika ƙishirwa ga labarun allahntaka kuma sun bayyana rarrabuwa tsakanin wajibai na zamantakewa, ko Giriri, da gaskiyar kwarewar ɗan adam.[2]

Duba sauran Bayanai

[gyara sashe | gyara masomin]
  1. The Peony Lantern
  2. Lane, Richard (December 1957). "The beginnings of the Modern Japanese Novel: Kana-zoshi 1600-1682". Harvard Journal of Asiatic Studies. Harvard-Yenching Institute. 20 (3/4): 644–701. doi:10.2307/2718366. JSTOR 2718366.