Auwa

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Auwa

Wuri
Map
 25°40′N 73°43′E / 25.67°N 73.72°E / 25.67; 73.72
ƘasaIndiya
Jihar IndiyaRajasthan
Division in India (en) FassaraJodhpur division (en) Fassara
District of India (en) FassaraPali district (en) Fassara
Labarin ƙasa
Altitude (en) Fassara 289 m
Bayanan Tuntuɓa
Kasancewa a yanki na lokaci
UTC+05:30 (en) Fassara
Tsarin lamba ta kiran tarho 02935

Auwa wani ƙauye ne a cikin Marwar Junction tehsil na gundumar Pali a Rajasthan, Indiya . Villageauyen yana 13 km daga tashar jirgin Marwar Junction.

Auwa yana da tsoffin haikalin Ubangiji Shiva (Kameshwar Mahadev) a gefen garin, wanda aka yi imanin cewa an gina shi a karni na 11 AD.

Tarihi[gyara sashe | gyara masomin]

An san ƙauyen da kewaye sojojin Auwa da sojojin Burtaniya suka yi a cikin shekara ta 1857 lokacin da wasu Rajputs na yankin Pali ƙarƙashin kulawar Thakur Kushal Singh Rathore na Auwa suka tunkari Birtaniyya. Sojojin Ingila sun kewaye sansanin Auwa kuma rikicin ya ɗauki kwanaki da yawa. Theaura da ƙauye har yanzu suna ɗaukar tabo na wannan kewayewar. An harbe Kyaftin Mason saboda zagin Thakur kuma an rataye kansa a ƙofar kagara. Turawan ingila sun rusa kagara da fada. Hatta gidajen ibada da gumakansu basu tsira ba. Mutum-mutumin gunkin Mahakali da aka kawo wa Ajmer har yanzu yana nan a cikin gidan tarihin Ajmer. Ingilishi ya tayar da Cenotaf ɗin da ke wanzu har zuwa Mason. Yau an canza sansanin zuwa otal.

Yawan jama'a[gyara sashe | gyara masomin]

Yawan Auwa ya kasance 4,202 bisa ga ƙidayar shekara ta 2001, maza 2,104 da mata 2,098. Wurin yana kewaye da kananan ƙauyuka da suna Deoli, Jojawar, Kherwa, Ranawas da dai sauransu

Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]