Ayabonga Khaka

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Ayabonga Khaka
Rayuwa
Haihuwa Middledrift (en) Fassara, 18 ga Yuli, 1992 (31 shekaru)
ƙasa Afirka ta kudu
Karatu
Harsuna Turanci
Sana'a
Sana'a cricketer (en) Fassara

Ayabonga Khaka (an haife shi a ranar 18 ga watan Yulin 1992), ɗan wasan kurket ne na Afirka ta Kudu wanda ke taka leda a ƙungiyar wasan kurket ta ƙasa a matsayin matsakaicin hannun dama. A cikin watan Maris 2018, ta kasance ɗaya daga cikin 'yan wasa goma sha huɗu da Cricket Afirka ta Kudu za ta ba ta kwangilar ƙasa kafin kakar 2018-2019.[1]

Rayuwar farko da ilimi[gyara sashe | gyara masomin]

An haifi Khaka kuma ya girma a Middledrift (kuma Middeldrift ko Ixesi), kusa da Alice a Gabashin Cape . [2][3] Ƙwarewar farko ta wasan kurket shi ne wasa dashi a titunan garinsu. Ta fara buga wasan ne a hukumance yayin da take aji 1 a makarantar firamare ta Ingwenya. A wannan shekarar, tana da shekaru bakwai, ta zama yarinya tilo a cikin tawagar yara maza na wasan kurket.[4][5][6]

Tun da farko Khaka ta fi son wasan bowling da yin bat, kasancewar ba a iya buga mata ƙwallon ba, kuma tana da ƙalubale musamman a kan maza. Ta ji daɗi musamman wajen fitar da samari. Wani dalili kuma da ta ke son wasan cricket shi ne cewa ya ƙunshi horo da yawa.

Ayabonga Khaka

Khaka ta ci gaba da buga wasan cricket har sai da ta kai shekara 14, domin babu sauran za6i da za ta iya yi mata, kuma ba ta san wasan kurket na mata ba. Sannan ta fara karatu a makarantar sakandare ta Ntabenkonyana, inda ba a buga wasan kurket da yawa. Don haka ta bar wasan kurket, kuma ta fara ƙwallon ƙafa. A shekara mai zuwa, lokacin da ta ke aji 9, ta ci gaba da buga wasan kurket, wannan karon don Ƙungiyar kurket ta Mata ta Middledrift.

A ƙarshe, Khaka ya zaɓi tsakanin wasan cricket da ƙwallon ƙafa. Ta zabi wasan kurket saboda ta fi jin dadinsa. Yayin wasa a Middledrift Women's Cricket Club, an zaɓi ta don ƙungiyar 'yan mata ta Border Under 19, kuma ta yi wasa lokaci guda don babbar ƙungiyar lardi . A cikin shekarar 2009, an zaɓi ta don ƙungiyar 'yan ƙasa da shekara 19 ta ƙasa.

Ayabonga Khaka

Khaka ta shafe yawancin aikinta na farko tana aiki tare da tsohuwar ƙungiyar maza ta ƙasa mai sauri Mfuneko Ngam a makarantar wasan kurket ta Jami'ar Fort Hare a Alice. As of 2020 , tana karatun Kimiyyar Motsin Dan Adam a jami'a.[7] As of 2020, she was studying Human Movement Sciences at the university.[2]

Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]

  1. "Ntozakhe added to CSA [[:Template:As written]] contracts". ESPN Cricinfo. Retrieved 13 March 2018. URL–wikilink conflict (help)
  2. 2.0 2.1 Felem, Ayanda Frances (13 March 2020). "Ayabonga Khaka: Representing my country a dream come true". Eyewitness News (South Africa) (in Turanci). Retrieved 14 March 2022.
  3. Abrahams, Celine (4 June 2020). "Ayabonga Khaka Living Her Cricket Dream". gsport (in Turanci). Retrieved 14 March 2022.
  4. Moosa, Fatima (29 March 2018). "Protea Bowler Ayabonga Khaka On Her Cricket Journey". The Daily Vox. Archived from the original on 21 May 2022. Retrieved 14 March 2022.
  5. Tshwaku, Khanyiso (8 March 2020). "Proteas Women's Ayabonga Khaka shows her fighting spirit". TimesLIVE. Retrieved 14 March 2022.
  6. DRUM Digital (7 December 2018). "Meet the Proteas women's squad". Drum. Retrieved 14 March 2022.
  7. Upendran, Ananya (21 March 2022). "Ayabonga Khaka is South Africa's underrated seam dynamo". The Cricketer (in Turanci). Retrieved 26 May 2022.

Hanyoyin haɗi na waje[gyara sashe | gyara masomin]

Media related to Ayabonga Khaka at Wikimedia Commons

  • Ayabonga Khaka at ESPNcricinfo
  • Ayabonga Khaka at CricketArchive (subscription required)