Azonto

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Azonto
Nau'in kiɗa da type of dance (en) Fassara
Bayanai
Ƙaramin ɓangare na music of Ghana (en) Fassara
Farawa 2000
Ƙasa da aka fara Ghana
Azonto
hoton yan rawar azonto

Azonto nau'in rawa ne da kiɗan daga Ghana.[1] Kamfanin Dillancin Labarai na Ghana ya ambaci bincikensu wanda ya gano rawa tana da alaƙa da rawar gargajiya ta Ga na Kpanlogo, wanda ke da alaƙa da garuruwan da ke gabar teku a ƙasar kamar Chorkor, James Town, Teshie, Nungua da Tema, a Yankin Greater Accra.[2]

Asusun da yawa sun ce Azonto da a baya ake kira 'Apaa' a cikin waɗannan al'ummomin.[3] Rawar Apaa, saboda haka rawa Azonto, ya ƙunshi tsarin motsi na hannu wanda ko dai yana kwaikwayon ayyukan yau da kullun musamman waɗanda suka shafi rayuwar mutane,[4] ko motsawa waɗanda ake nufi don nishadantar da masu sauraro.

An fara shi da motsi mataki ɗaya ko biyu amma an ci gaba zuwa mafi rikitarwa kuma kusan motsi acrobatic.[5] Kamar yawancin raye -raye na Afirka, Azonto ya kuma ƙunshi durƙusa gwiwa da motsi. Rawar ta samo asali ne daga wasu ƙaƙƙarfan motsawa zuwa kwaikwayon ayyuka kamar goge riguna, wankewa, tuƙi, dambe, addu'a, iyo, da sauransu.[6]

Tarihi[gyara sashe | gyara masomin]

Azonto rawa ce ta sadarwa da aka yi imanin cewa ta samo asali daga "Apaa" wanda a zahiri yana nufin aiki. An yi amfani da Apaa don nuna sana'ar mutum. Tun daga lokacin raye -raye na azonto ya ci gaba da girma don isar da saƙonni masu lamba. Rawar daga baya ta shiga cikin zukatan galibin 'yan Ghana. A cikin wannan shekarar (2013),[7] yawancin bidiyon kiɗan Ghana sun cika da raye -raye na Azonto daga baya suka bazu zuwa yawancin ƙasashen Afirka da sauran sassan duniya.[8][9]

Mashahurin mai bincike na kiɗa Jesse Weaver Shipley ya yi iƙirarin cewa kamar rayuwar hip, shaharar Azonto sakamako ne na kai tsaye sakamakon mu'amalar sa a ƙasashen waje. An gano Azonto[1] da asalin ƙasar Ghana ta waɗanda ke ƙasashen waje da kuma waɗanda ke cikin gida tare da yanayin duniya."[10]

Shaharar duniya[gyara sashe | gyara masomin]

Ana iya gano Azonto har zuwa ɗaya daga cikin waƙoƙin R2Bees masu zuwa "Azonto" amma Guru's Lapaz Toyota ya sake sabunta shi kuma daga baya mai samarwa NshonnaMusick tare da waƙar "You Go Kill Me" wanda ke da Sarkodie (rapper) da EL (rapper) akan sa. Daga baya bidiyon ya yi fice a kafafen sada zumunta ta hanyar bidiyon kiɗan da ke nuna sigar rawa tare da saurin saurin yanayi, bidiyon koyar da rawa na gida da aka ɗora a YouTube ba tare da niyyar kasuwanci ba, da mawakan ƙungiyar da galibin 'yan Ghana da sauran' yan Afirka mazauna Burtaniya ke yi. , Jamus da Amurka.[11]

Shahararren Azonto ya ba da haske game da kasancewar motsi na zamantakewa tsakanin Ghana, kuma har zuwa mafi girman al'adun Afirka. Musamman, yadda kafofin watsa labarai na dijital ke aiki azaman yanayin samarwa da zamantakewa. Azonto alama ce ta babban yanayin kafofin watsa labarun, wanda ke jaddada yanayin canjin yanayi na fitarwa na fasaha, wannan sabanin tsoffin jawabai na ainihi da ƙasa. Ganin cewa waɗannan jawabai suna kula da wurin zahiri, ko al'adu na tushen wuri a matsayin tabbacin mallakar, ƙaramin ƙarnin suna bayyana ma'anar mallakar ta hanyar masu rattaba hannu na al'adu, kamar Azonto, wanda ya bazu ta kafofin watsa labarai na dijital. Don haka, Azonto zai iya tafiya cikin sararin samaniya da lokaci yayin da aka ware shi daga wuri ɗaya na zahiri.[12]

Bayan sha'awar duniya a cikin rawar Azonto ta Ghana, da sunan Azonto da kansa ana amfani dashi don ayyukan nishaɗi iri -iri, kamar Azonto Petroleum,[13] An kirkiro Kwamitin Azonto Ghana don tsara zane -zane da nishaɗi mafi yawan jama'a na Ghana (Azonto) sannan kuma yana amfani da Hukumar a matsayin sashi don tallafawa ƙungiyoyi ko daidaikun mutane masu amfani da rawa Azonto da sauran nau'ikan don inganta Ghana, zaman lafiya da haɗin kai tsakanin mutane daga kowane fanni na rayuwa.

Waƙoƙi[gyara sashe | gyara masomin]

Mafi shaharar Waƙoƙin Azonto na 2012[14][15]

Taken Waƙa Mawaki Kundin taken
"Lapaz Toyota" Guru
"You Go Kill Me" Sarkodie (da E.L)
"Dangerous" Sarkodie
"Zooze" Koo Maanu (da No-Tyme)
"Move To The Gyal Dem" Donae'o (da Sarkodie)
"Aboodatoi" Gasmilla
"Chop Kenkey" Joey B
"Twame Lala" Stay Jay
"Obuu Mo" E.L
"Kaluu" E.L
"Yenko Nkoaa" Eduwodzi (da Stay J)
"Azonto" Fuse ODG (da Itz Tiffany)
"Kolom" Buk Bak
"Sokode" Keche
"Body Lotion" Keche
"Azonto Ghost" Bisa Kdei
"Aluguntugui" Keche
"Moko Ni" 4x4
"Antenna" Fuse ODG
"Seke" Dr Slim (da Double)
"Ayi" Criss Waddle (da Bisa Kdei)
"Azonto" Wizkid
'"Azonto'' R2BEES

Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]

  1. 1.0 1.1 "Ghana's new dance craze - the Azonto". BBC News (in Turanci). Archived from the original on 2019-05-01. Retrieved 2019-04-30.
  2. "Ghana’s Azonto Dance hit global entertainment stage". ghananewsagency.org. Archived from the original on 2015-04-05. Retrieved 2020-04-29.
  3. "Azonto - The New Music and Dance Craze in Ghana". Modern Ghana (in Turanci). Archived from the original on 2020-04-01. Retrieved 2020-04-29.
  4. Mark, Monica (3 September 2012). "Ghana's Azonto craze takes over dancefloors across the world". The Guardian. Retrieved 29 April 2020.
  5. Aidoo, Kwame. "The Best Places to Learn the Azonto Dance in Ghana". Culture Trip. Archived from the original on 2019-05-01. Retrieved 2019-05-01.
  6. Stephen Atta Owusu (4 February 2012). "Azonto - The New Music and Dance Craze in Ghana". modernghana.com. Archived from the original on 16 April 2013. Retrieved 19 June 2013.
  7. "Ghana's new dance craze - the Azonto". BBC News (in Turanci). Archived from the original on 2019-05-01. Retrieved 2019-05-01.
  8. "Could Ghana's new Azonto dance craze take over the world?" Archived 2016-03-10 at the Wayback Machine BBC News, 18 June 2012.
  9. Chigozie, Emeka (2015-05-11). "What Is Azonto? - Dance, Music, Songs, Meaning". Answers Africa (in Turanci). Archived from the original on 2019-05-01. Retrieved 2019-05-01.
  10. Shipley, J. W. (2013), "Transnational circulation and digital fatigue in Ghana's Azonto dance craze", American Ethnologist, 40 (2): 362–381, doi:10.1111/amet.12027
  11. Monica Mark (3 September 2012). "Ghana's Azonto craze takes over dancefloors across the world". The Guardian. Archived from the original on 3 February 2014. Retrieved 29 August 2013.
  12. Shipley, Jesse Weaver. "Transnational circulation and digital fatigue in Ghana's Azonto dance craze" https://anthrosource.onlinelibrary.wiley.com/doi/abs/10.1111/amet.12027 Archived 2021-08-01 at the Wayback Machine
  13. "Ghana | Bongo Exclusive". Bongo Exclusive (in Turanci). Archived from the original on 2018-05-02. Retrieved 2018-05-02.
  14. "Top 10: Songs That Put Azonto on the Map". Ghana Magazine. Archived from the original on 21 January 2013. Retrieved 27 January 2013.
  15. "Top 10: Songs That Put Azonto on the Map". Ghana Magazine. Archived from the original on 21 January 2013. Retrieved 27 January 2013.