Conrad Nwawo

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Conrad Nwawo
Rayuwa
Haihuwa 1922
Mutuwa 2016
Sana'a

Conrad Dibia Nwawo (1922 - 2016) jami'in soja ne. Ya taka rawar gani sosai a yaƙin basasar Najeriya da Biafra, tun da farko ya yi faɗa a ɓangaren Najeriya sannan ya koma ɓangaren Biafra.[1][2]

Rayuwar farko[gyara sashe | gyara masomin]

An haife shi a cikin shekara ta 1922, Nwawo ya fito daga Akwubili, Ogbeobi a Onicha Olona, a Aniocha North LGA na jihar Delta a yau.[3] Ya yi karatu a makarantar Aggrey Memorial da ke Arochukwu, ƙarƙashin kulawar Dokta Alvan Ikoku, sannan kuma ya halarci Makarantar Grammar Ilesha.[1][4]

Sana'a[gyara sashe | gyara masomin]

A lokacin da yake fafutukar kafa ƙasar Biafra a lokacin yaƙin basasar Najeriya da ƙasar Biafra, ya shugabanci kwamandoji irin su 11 Div, Div 13, da kuma Sojojin Biafra Commando.[5][6]

Wannan ba daidai ba ne saboda an riga an ƙirƙiri yankin Tsakiyar Yamma kafin Yaƙin Basasa. Lokacin da aka kafa tsarin Jiha goma sha biyu (12) a cikin shekarar 1967, an sanya sunan yankin Mid-Western State Mid-Western. Denis Osadebey ya kasance Firimiyan Yankin Tsakiyar Yamma har zuwa juyin mulkin Janairun 1966.

Bayan yaƙin basasa[gyara sashe | gyara masomin]

Bayan yaƙin basasa, Nwawo ya tuntuɓi takwarorinsa domin su haɗa kai da shi wajen neman samar da yankin Tsakiyar Yamma daga yankin Yamma a da, daga cikinsu akwai Dokta George Orewa, Mista FC Halim, Cif Israel Amadi Emina da Cif Izah.[7][8]

Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]

  1. 1.0 1.1 https://www.vanguardngr.com/2016/05/conrad-nwawo-1922-2016/
  2. https://scholarworks.waldenu.edu/cgi/viewcontent.cgi?article=6245&context=dissertations
  3. https://businessday.ng/analysis/article/the-conrad-dibie-nwawo-i-knew/
  4. suanlele, Uyilawa; Ibhawoh, Bonny, eds. (2017). Minority Rights and the National Question in Nigeria. doi:10.1007/978-3-319-50630-2. ISBN 978-3-319-50629-6.
  5. https://www.vanguardngr.com/2016/05/conrad-nwawo-1922-2016/
  6. "Kwafin ajiya" (PDF). Archived from the original (PDF) on 2018-12-23. Retrieved 2023-03-29.
  7. https://thepointernewsonline.com/
  8. https://sunnewsonline.com/conrad-dibia-nwawo-1924-2016/