Cutar hanta A
Cutar hanta A | |
---|---|
Description (en) | |
Iri |
viral infectious disease (en) , viral hepatitis (en) , waterborne disease (en) cuta |
Field of study (en) | infectious diseases (en) |
Sanadi | Hepatitis A virus (en) |
Symptoms and signs (en) |
Ciwon hanta, nausea (en) , amai, zazzaɓi, malaise (en) , Shawara anorexia (en) |
Disease transmission process (en) | fecal–oral route (en) |
Physical examination (en) |
ELISEA (en) polymerase chain reaction (en) |
Identifier (en) | |
ICD-10 | B15 |
ICD-9 | 070.0 da 070.1 |
DiseasesDB | 5757 |
MedlinePlus | 000278 |
eMedicine | 000278 |
MeSH | D006506 |
Disease Ontology ID | DOID:12549 |
Cutar hanta A | |
---|---|
Specialty | Infectious diseases |
Cutar hanta (wadda a da aka fi sani da cutar hanta mai yaɗuwa) wata matsananciyar cuta mai yaɗuwa da ke shafar hanta wadda ƙwayar cutar hepatitis A ke haifarwa (HAV).[1] Yawancin matsalolinta na da ƙarancin bayyana musamman ga ƙananan yara.[2] Lokacin tsakanin kamuwa da kuma bayyana, ga waɗanda suka kamu, na tsakanin mako biyu da mako shida.[3] Idan akwai alamu, yawan cin su kan ɗauki tsawon mako takwas kuma za su iya haɗawa da tashin zuciya, amai, gudawa, fata ta koma launin ɗorawa, zazzaɓi, da ciwon ciki.[2] Kimanin kaso 10–15% na jama'a na haɗuwa da maimaituwar bayyanar alamu a cikin tsawon watanni shida bayan kamuwar farko.[2] Matsanancin hali na gazawar hanta kan afku musamman ga tsofaffi.[2]
Yawan cin wannan cuta na yaɗuwa ta hanayar cin abinci ko abin sha wanda ya gurɓata da bayan garin da ya harbu.[2] Tafasashshen Kifi wanda bai dahu sosai ba shi ne tushen da aka fi sani.[4] Kuma za'a iya yaɗata ta hanyar cuɗanya ta kusa-da-kusa da mutumin da ya kamu.[2] A yayin da alamomin cutar wasu lokuta ba sa bayyana ga yara ƙanana, za su iya harbar wasu.[2] Bayan kamuwa sau guda, mutum ya sami kariya iya tsawon rayuwarsa.[5] Yin magani na bukatar gwajin jini saboda alamomin cutar sun yi kama da sauran wasu cutuka.[2] Tana daga cikin ƙwayoyin hepatitis: A, B, C, D, and E.
Allurar hepatitis A ta fi inganci wajen kariya.[2][6] Wasu ƙasashe na bayar da shawarar yinta ga ƙananan yara da kuma waɗanda suka fi shiga cikin haɗarin kamuwa da ita waɗanda ba'a yi masu riga-kafi ba a baya.[2][7] Ta na da matuƙar amfani ga rayuwa.[2] Wasu hanyoyin kariya sun haɗa da wanke hannu da kuma dafa abinci sosai.[2] Babu takamaiman jiyya, tare da sauran domin maganin tashin zuciya ko gudawa da aka bayar da shawara domin sha dangane da bukata.[2] Ana iya maganin kamuwa gaba ɗaya kuma ba tare da ci gaban cutar hanta ba.[2] Jiyyar matsananciyar cutar zuciya, idan ta afku, sai dai ta hanayar dashen zuciya.[2]
A duniya gaba ɗaya kimanin mutane miliyan 1.5 cutar ke kamawa a kowace shekara[2][8] Ta fi samuwa a ɓangarorin duniya marasa tsafta da kuma rashin ruwan sha mai tsafta.[7] A ƙasashe masu tasowa kimanin kaso 90% na yara ne su ka kamu daga shekara 10 kuma saboda haka su kan sami kariya lokacin da suka girma.[7] A kan sami ɓarkewarta wasu lokuta a ƙasashe masu tasowa inda yara ba su da kariya lokacin da su ke tasowa kuma babu isasshen riga-kafi.[7] A shekara ta 2010, mummunar cutar hanta ta yi sanadin mutuwar mutane 102,000.[9] Ranar Cutar Hanta ta Duniya a kowace shekara a ranar 28 ga watan Yuli na zama ranar cutar hanta domin wayar da kan jama'a dangane da mummunar cutar ta hanta.[7]
Manazarta
[gyara sashe | gyara masomin]- ↑ Ryan KJ, Ray CG (editors) (2004). Sherris Medical Microbiology (4th ed.). McGraw Hill. pp. 541–4. ISBN 0-8385-8529-9.CS1 maint: extra text: authors list (link)
- ↑ Jump up to: 2.00 2.01 2.02 2.03 2.04 2.05 2.06 2.07 2.08 2.09 2.10 2.11 2.12 2.13 2.14 2.15 Matheny, SC; Kingery, JE (1 December 2012). "Hepatitis A." Am Fam Physician. 86 (11): 1027–34, quiz 1010–2. PMID 23198670.
- ↑ Connor BA (2005). "Hepatitis A vaccine in the last-minute traveler". Am. J. Med. 118 (Suppl 10A): 58S–62S. doi:10.1016/j.amjmed.2005.07.018. PMID 16271543.
- ↑ Bellou, M.; Kokkinos, P.; Vantarakis, A. (March 2013). "Shellfish-borne viral outbreaks: a systematic review". Food Environ Virol. 5 (1): 13–23. doi:10.1007/s12560-012-9097-6. PMID 23412719.
- ↑ The Encyclopedia of Hepatitis and Other Liver Diseases. Infobase. 2006. p. 105. ISBN 9780816069903.
- ↑ Irving, GJ.; Holden, J.; Yang, R.; Pope, D. (2012). "Hepatitis A immunisation in persons not previously exposed to hepatitis A.". Cochrane Database Syst Rev. 7: CD009051. doi:10.1002/14651858.CD009051.pub2. PMID 22786522.
- ↑ Jump up to: 7.0 7.1 7.2 7.3 7.4 "Hepatitis A Fact sheet N°328". World Health Organization. July 2013. Retrieved 20 February 2014.
- ↑ Wasley, A; Fiore, A; Bell, BP (2006). "Hepatitis A in the era of vaccination". Epidemiol Rev. 28: 101–11. doi:10.1093/epirev/mxj012. PMID 16775039.
- ↑ Lozano, R (Dec 15, 2012). "Global and regional mortality from 235 causes of death for 20 age groups in 1990 and 2010: a systematic analysis for the Global Burden of Disease Study 2010". Lancet. 380 (9859): 2095–128. doi:10.1016/S0140-6736(12)61728-0. PMID 23245604.