Daidaituwar canjin yanayi

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Daidaituwar canjin yanayi
Bayanai
Ƙaramin ɓangare na process (en) Fassara, adaptation (en) Fassara da politics of climate change (en) Fassara
Facet of (en) Fassara Canjin yanayi da climatic adaptation (en) Fassara
canjin yanahi
</img>
</img>
</img>
</img>
Daidaituwar da sauyin yanayi ya haɗa da tsarin tsari, jiki, zamantakewa da kuma hanyoyin hukumomi. Daga hannun hagu daga sama zuwa agogo: dasa mangrove da sauran wuraren kiyaye muhalli ; ganuwar teku don karewa daga guguwar guguwar da ta tabarbare ta hanyar hawan teku ; koren rufi yana ba da sanyi a cikin birane kuma yana rage tasirin tsibirin zafi na birni ; zaɓaɓɓen kiwo don amfanin gona masu jure fari .

Daidaituwar canjin yanayi shi ne tsarin daidaitawa zuwa halin yanzu ko tsammanin tasirin canjin yanayi . [1] Ga mutane, karɓuwa yana nufin daidaitawa ko guje wa cutarwa, da amfani da damar; don tsarin halitta, mutane na iya shiga tsakani don taimakawa daidaitawa. [1] Yawancin matakan daidaitawa, dabaru ko zaɓuɓɓuka sun wanzu kuma ana amfani da su don taimakawa sarrafa tasiri da haɗari ga mutane da yanayi. Za a iya haɗa ayyukan daidaitawa zuwa rukuni huɗu: Kayayyakin more rayuwa da fasaha; na hukuma; hali da al'adu; da zabin tushen yanayi. [2] :fig. 16.5

Buƙatar daidaitawa ta bambanta daga wuri zuwa wuri, ya danganta da haɗari ga tsarin ɗan adam ko muhalli. Daidaituwa yana da mahimmanci musamman a ƙasashe masu tasowa tunda waɗannan ƙasashe sun fi fuskantar sauyin yanayi kuma suna ɗaukar nauyin tasirin sauyin yanayi.[3][4] Ƙarfin daidaitawar ɗan adam yana rarraba ba daidai ba a yankuna daban-daban da yawan jama'a, kuma ƙasashe masu tasowa gabaɗaya suna da ƙarancin ƙarfin daidaitawa. Ƙarfin daidaitawa yana da alaƙa da haɓaka zamantakewa da tattalin arziki.

Gabaɗaya manyan matakan ci gaba na nufin ƙarfin daidaitawa, amma wasu ci gaba suna kulle mutane cikin wasu alamu ko halaye. Kuma yankunan da suka fi ci gaba na iya samun ƙananan ƙarfin daidaitawa zuwa sababbin nau'ikan hatsarori na halitta, waɗanda ba a taɓa samun su a baya ba, dangane da ƙarin sanannun hatsarori na halitta. Kudaden tattalin arziƙin na daidaitawa da sauyin yanayi na iya jawo asarar biliyoyin daloli a shekara na shekaru masu zuwa.  

Ma'anarsa[gyara sashe | gyara masomin]

An bayyana daidaita canjin yanayi da:

  • "A cikin tsarin ɗan adam, a matsayin tsarin daidaitawa zuwa yanayi na ainihi ko tsammanin da kuma tasirinsa don daidaitawa da cutarwa ko amfani da damar da za a iya amfani da su." [5] :5
  • "A cikin tsarin dabi'a, daidaitawa shine tsarin daidaitawa ga ainihin yanayin yanayi da tasirinsa; sa hannun mutum na iya sauƙaƙe wannan." [5] :5

Ayyukan daidaitawa na iya zama ko dai haɓakawa (ayyukan da babban burin shine kiyaye ainihin asali da amincin tsarin) ko kuma canza (ayyukan da ke canza mahimman halayen tsarin don mayar da martani ga sauyin yanayi da tasirinsa). [6]

Duba kuma[gyara sashe | gyara masomin]

  • Daidaitawa a Afirka
  • Green bond
  • Dabarun daidaita canjin yanayi a gabar tekun Jamus
  • Kuɗin yanayi
  • Adalci na yanayi
  • Kula da Yanayin Lalacewar yanayi

Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]

  1. 1.0 1.1 IPCC, 2022: Annex II: Glossary [Möller, V., R. van Diemen, J.B.R. Matthews, C. Méndez, S. Semenov, J.S. Fuglestvedt, A. Reisinger (eds.)]. In: Climate Change 2022: Impacts, Adaptation and Vulnerability. Contribution of Working Group II to the Sixth Assessment Report of the Intergovernmental Panel on Climate Change [H.-O. Pörtner, D.C. Roberts, M. Tignor, E.S. Poloczanska, K. Mintenbeck, A. Alegría, M. Craig, S. Langsdorf, S. Löschke, V. Möller, A. Okem, B. Rama (eds.)]. Cambridge University Press, Cambridge, UK and New York, NY, USA, pp. 2897–2930, doi:10.1017/9781009325844.029.
  2. O'Neill, B., M. van Aalst, Z. Zaiton Ibrahim, L. Berrang Ford, S. Bhadwal, H. Buhaug, D. Diaz, K. Frieler, M. Garschagen, A. Magnan, G. Midgley, A. Mirzabaev, A. Thomas, and R.Warren, 2022: Chapter 16: Key Risks Across Sectors and Regions. In: Climate Change 2022: Impacts, Adaptation and Vulnerability. Contribution of Working Group II to the Sixth Assessment Report of the Intergovernmental Panel on Climate Change [H.-O. Pörtner, D.C. Roberts, M. Tignor, E.S. Poloczanska, K. Mintenbeck, A. Alegría, M. Craig, S. Langsdorf, S. Löschke, V. Möller, A. Okem, B. Rama (eds.)]. Cambridge University Press, Cambridge, UK and New York, NY, USA, pp. 2411–2538, doi:10.1017/9781009325844.025.
  3. "Unprecedented Impacts of Climate Change Disproportionately Burdening Developing Countries, Delegate Stresses, as Second Committee Concludes General Debate | Meetings Coverage and Press Releases". www.un.org. Retrieved 2019-12-12.
  4. Sarkodie, Samuel Asumadu; Ahmed, Maruf Yakubu; Owusu, Phebe Asantewaa (2022-04-05). "Global adaptation readiness and income mitigate sectoral climate change vulnerabilities". Humanities and Social Sciences Communications (in Turanci). 9 (1): 1–17. doi:10.1057/s41599-022-01130-7. ISSN 2662-9992. S2CID 247956525 Check |s2cid= value (help).
  5. 5.0 5.1 IPCC, 2022: Summary for Policymakers [H.-O. Pörtner, D.C. Roberts, E.S. Poloczanska, K. Mintenbeck, M. Tignor, A. Alegría, M. Craig, S. Langsdorf, S. Löschke, V. Möller, A. Okem (eds.)]. In: Climate Change 2022: Impacts, Adaptation and Vulnerability. Contribution of Working Group II to the Sixth Assessment Report of the Intergovernmental Panel on Climate Change [H.-O. Pörtner, D.C. Roberts, M. Tignor, E.S. Poloczanska, K. Mintenbeck, A. Alegría, M. Craig, S. Langsdorf, S. Löschke, V. Möller, A. Okem, B. Rama (eds.)]. Cambridge University Press, Cambridge, UK and New York, NY, USA, pp. 3–33, doi:10.1017/9781009325844.001.
  6. Noble, I.R., S. Huq, Y.A. Anokhin, J. Carmin, D. Goudou, F.P. Lansigan, B. Osman-Elasha, and A. Villamizar, 2014: Chapter 14: Adaptation needs and options. In: Climate Change 2014: Impacts, Adaptation, and Vulnerability. Part A: Global and Sectoral Aspects. Contribution of Working Group II to the Fifth Assessment Report of the Intergovernmental Panel on Climate Change [Field, C.B., V.R. Barros, D.J. Dokken, K.J. Mach, M.D. Mastrandrea, T.E. Bilir, M. Chatterjee, K.L. Ebi, Y.O. Estrada, R.C. Genova, B. Girma, E.S. Kissel, A.N. Levy, S. MacCracken, P.R. Mastrandrea, and L.L.White (eds.)]. Cambridge University Press, Cambridge, United Kingdom and New York, NY, USA, pp. 833-868.