Dawn Dekle

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Dawn Dekle
Ɗan Adam
Bayanai
Jinsi mace
Ƙasar asali Tarayyar Amurka
Suna Dawn (en) Fassara
Harsuna Turanci
Writing language (en) Fassara Turanci
Sana'a Malami
Filin aiki mataimakin shugaban jami'a
Mai aiki James Madison University (en) Fassara da National University of Singapore (en) Fassara
Ilimi a Dartmouth College (en) Fassara da Texas A&M University (en) Fassara
malama Dawn Dekle Yar kasar Amurka

Dawn Dekle wata malama ce ƴar ƙasar Amurka wadda ta a taɓa yin aiki a matsayin shugaba ta huɗu na American University of Nigeria.[1]

Ilimi[gyara sashe | gyara masomin]

Dawn Dekle ta kammala karatun digiri na farko a Jami'ar Texas A&M, ta ci gaba da samun Ph.D. a Gwaji Psychology daga Dartmouth College, da kuma JD daga Stanford Law School.[2][3][4]

Tarihin Aiki[gyara sashe | gyara masomin]

Bayan ta sami digiri na uku daga Dartmouth, Dekle ta ci gaba da zama mamba mai ziyara kafin ta karɓi muƙamin mataimakin farfesa a Jami'ar James Madison da ke Harrisonburg, Virginia. Ta kuma yi aiki a matsayin mataimakiyar farfesa a Jami'ar Ƙasa ta Singapore. Lokacin da Singapore ta ƙaddamar da sabuwar jami'a, Jami'ar Gudanarwa ta Singapore, Dekle ta zama ɗaya daga cikin malaman majagaba 12 da suka shiga sabuwar jami'a. Daga nan sai ta zama shugabar makarantar SP Jain ta Global Management kuma ta taka rawar gani wajen ƙarfafa manhajar karatu, da fara karatun digiri na farko, da kuma ƙara ɗaukar ma'aikata a duniya. A cikin shekarar 2011 an naɗa ta provost na Jami'ar Amurka ta Afganistan da ke Kabul, inda ta yi aiki don faɗaɗa shirye-shirye da haɓaka damar ɗaukar ma'aikata da guraben karatu ga ɗalibai mata. A cikin shekara ta 2013 an naɗa ta shugabar Jami'ar Amurka ta Iraƙi, Sulaimani, inda ta kasance mace ta farko shugabar jami'ar Iraƙi. Lauya ta horarwa, Dekle tayi aiki a Afghanistan da Iraƙi don taimakawa kawo shirye-shiryen doka irin na Yamma a cikin manhajojin jami'a. Ta kuma jagoranci ƙoƙarce-ƙoƙarce a cibiyoyin biyu don samun izinin Amurka. A cikin watan Yulin 2015 ta zama shugabar jami'ar Orkhon da ke ƙasar Mongoliya, inda ta jagoranci ƙoƙarin ƙara yawan masu karatu a faɗin ƙasar, da ƙara danƙon zumunci tsakanin jami'ar da ƴan kasuwa na duniya, da kuma ciyar da jami'ar wajen aiwatar da tsarin karatu na Ingilishi baki ɗaya. Ta yi aiki a Orkhon har zuwa lokacin da aka naɗa ta a matsayin shugabar AUN. Baya ga aikinta a manyan makarantu, ta kuma yi aiki da McKinsey & Company, kuma ta kasance memba ta Cibiyar Harkokin Ƙasa da Ƙasa ta Singapore.[5][2][6]

Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]

  1. "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2018-06-22. Retrieved 2023-04-03.
  2. 2.0 2.1 http://www.prweb.com/releases/first_woman_president/American_University_Iraq/
  3. https://dartmouthalumnimagazine.com/articles/give-rouse-27
  4. "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2014-10-21. Retrieved 2023-04-03.
  5. "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2017-07-30. Retrieved 2023-04-03.
  6. https://www.npr.org/2013/10/02/228197015/dekle-first-female-president-at-an-iraqi-university/