Jump to content

Denton, Texas

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Denton, Texas


Suna saboda John B. Denton (en) Fassara
Wuri
Map
 33°13′N 97°08′W / 33.22°N 97.13°W / 33.22; -97.13
Ƴantacciyar ƙasaTarayyar Amurka
Jihar Tarayyar AmurikaTexas
County of Texas (en) FassaraDenton County (en) Fassara
Babban birnin
Yawan mutane
Faɗi 139,869 (2020)
• Yawan mutane 567.94 mazaunan/km²
Home (en) Fassara 47,777 (2020)
Labarin ƙasa
Located in the statistical territorial entity (en) Fassara Dallas-Fort Worth metroplex (en) Fassara
Yawan fili 246.273437 km²
• Ruwa 1.5268 %
Altitude (en) Fassara 195 m
Sun raba iyaka da
Krum (en) Fassara
Bayanan tarihi
Ƙirƙira 1866
Tsarin Siyasa
• Mayor of Denton (en) Fassara Gerard Hudspeth (en) Fassara (2020)
Bayanan Tuntuɓa
Lambar aika saƙo 76201–76210, 76201, 76203, 76205, 76207 da 76209
Kasancewa a yanki na lokaci
Tsarin lamba ta kiran tarho 940
Wasu abun

Yanar gizo cityofdenton.com
Facebook: CityofDenton Edit the value on Wikidata
denton
denton texas

Denton birni ne, da ke a jihar Texas ta Amurka kuma mazaunin gundumar Denton. Tare da yawan jama'a 139,869 kamar na 2020, shine birni na 20th-mafi yawan jama'a a Texas, birni na 177th mafi yawan jama'a a Amurka, kuma birni na 12th-mafi yawan jama'a a cikin Dallas-Fort Worth metroplex.[1]

Taimakon ƙasar Texas ya haifar da kafa gundumar Denton a shekara ta 1846, kuma an haɗa birnin a cikin 1866. Dukansu an ba su sunan majagaba da kyaftin ɗin mayakan Texas John B. Denton. Zuwan layin dogo a cikin birni a cikin 1881 ya ƙarfafa yawan jama'a, da kuma kafa Jami'ar Arewacin Texas a 1890 da Jami'ar Mata ta Texas a 1901 ya bambanta garin daga yankuna makwabta. Bayan kammala ginin filin jirgin sama na Dallas/Fort Worth a 1974, birnin ya sami ci gaba cikin sauri; tun daga 2011, Denton shine birni na bakwai mafi girma mafi girma tare da yawan jama'a sama da 100,000 a cikin ƙasar.

Ya kasance a ƙarshen arewa mai nisa na Dallas–Fort Worth metroplex a Arewacin Texas akan Interstate 35, Denton sananne ne don wurin kiɗan da yake aiki; Nunin Jihar Texas ta Arewa da Rodeo, Denton Arts da Jazz Festival, da Thin Line Fest suna jan hankalin mutane sama da 300,000 zuwa birni kowace shekara. Garin yana da zafi, lokacin rani da ɗanɗano matsanancin yanayi. Majalissar birni mai zaman kanta ta wakilci al'ummarta daban-daban, kuma yawancin gundumomi da sassan jihohi suna da ofisoshi a cikin birni. Tare da sama da ɗalibai 45,000 da suka yi rajista a jami'o'in biyu a cikin iyakokin birni, Denton galibi ana siffanta shi azaman garin kwaleji. Sakamakon ci gaban da jami'o'i ke samu, ayyukan ilimi na taka rawa sosai a tattalin arzikin birnin. Hukumar Kula da Sufuri ta Denton County tana ba da mazauna wurin, wanda ke ba da layin dogo da sabis na bas zuwa yankin.

  1. "Denton (city), Texas". United States Census Bureau. Retrieved August 19, 2021.