Electra Collins Doren

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Electra Collins Doren
Rayuwa
Haihuwa Georgetown (en) Fassara, 4 Disamba 1861
ƙasa Tarayyar Amurka
Mutuwa 4 ga Maris, 1927
Sana'a
Sana'a librarian (en) Fassara da suffragette (en) Fassara
Kyaututtuka

Electra Collins Doren (Disamba 4,1861 - Maris 4,1927)yar takara ce kuma masanin kimiyyar ɗakin karatu wanda ya fara sabis ɗin keken keke na farko na Amurka.Ita ce shugabar da ta daɗe a ɗakin karatu da kayan tarihi na Dayton a farkon ƙarni na 20.

Rayuwar farko da ilimi[gyara sashe | gyara masomin]

Electra Collins Doren,wanda aka fi sani da Electra C.Doren,an haife ta a ranar 4 ga Disamba,1861,a Georgetown,Ohio,ga John Gates da Elizabeth (Bragdon) Doren.[1]Ta sauke karatu daga Kwalejin Mata ta Cooper a Dayton,Ohio,kuma ta yi karatu a Makarantar Laburare ta Albany,New York .

Sana'a[gyara sashe | gyara masomin]

Doren ya fara aiki a Laburaren Jama'a na Dayton (daga baya aka fi sani da Laburaren Jama'a na Dayton da Gidan Tarihi,kuma yanzu aka sani da Dayton Metro Library )a cikin 1879.A 1897, ta zama darektan ɗakin karatu ("Librarian")kuma ta kafa sababbin shirye-shirye, ciki har da sashen ɗakin karatu na makaranta,makarantar horar da ɗakin karatu da kuma sake tsarawa wanda ya ga lakabi a karon farko da aka yi amfani da Dewey Decimal System .Cibiyar Dewey Decimal System ta buɗe ɗakin karatu don amfanin jama'a a karon farko kuma ta ba da izinin yin hidimar keken litattafai na farko a ƙasar,wanda ke ɗaukar littattafai zuwa yankunan karkara na al'umma.

Doren ya bar Dayton a cikin 1905 kuma ya zama darekta na farko na Makarantar Laburare ta Jami'ar Yammacin Yamma.Bayan Babban Ambaliyar Ruwan Dayton (wani ɓangare na Babban Ambaliyar 1913 ),ta koma Dayton a matsayin shugabar Laburare,inda ta taimaka wa ma’aikatan ɗakin karatu wajen dawo da abubuwan da ambaliyar ta lalata, ta ƙyale ɗakin karatu ya sake buɗewa watanni uku kacal bayan ruwan ambaliya ya ja da baya.A lokacin da ta yi wa'adi biyu a matsayin shugabar Laburare,mukamin da ta rike har zuwa mutuwarta a 1927,ta fadada tarin daga litattafai 36,000 zuwa 185,000 kuma ta kara kasafin kudin daga $64,000 zuwa $225,000.

A lokacin,ta kasance memba na kwamitin Kwalejin Libresungiyar Amurka,inda ta zabi littattafai cewa sojoji a gida kuma a cikin aiki na iya karatu.Daga baya Doren ya kafa Ƙungiyar Laburare ta Ohio,yana aiki na tsawon shekara guda a matsayin shugabanta,kuma ya kasance mataimakin shugaba tare da Ƙungiyar Laburare ta Amirka.

Mutuwa da gado[gyara sashe | gyara masomin]

Ta mutu ranar 4 ga Maris,1927.Bayan mutuwarta,ƙanwarta,Elizabeth B. Doren (Shugaban Saye na DPL),ta ɗauki matsayin Muƙaddashin Librarian har sai an ɗauki sabon Ma'aikacin Laburare ( Paul North Rice ).

Laburaren reshe na Electra C.Doren na tsarin Laburaren Metro na Dayton (da zarar an gajarta a matsayin "EC Doren") ana kiranta da sunan girmamawarta.[2]An sake gyara reshen tun daga shekara ta 2014 sakamakon wata yarjejeniya ta tallafawa al'umma da aka yi a 2012.

A matsayinta na zaɓe,Doren ta tattara kayan da ke da alaƙa da zaɓen mata don aikin ɗakin karatu nata,wanda daga baya ya zama tushen tushen tattara kuri'un mata na ɗakin karatu na Dayton Metro Library,wanda ke ɗaukar tarin kayayyaki mafi girma kan batun a Amurka.Don ƙoƙarinta da ke da alaƙa da zaɓe da ɗakunan karatu,an shigar da ita cikin Babban Fame na Mata na Ohio, Dakin Fame na Laburaren Ohio da Tafiya na Dayton.

  1. Herringshaw, Thomas. Herringshaw's American Blue Book of Biography: Prominent Americans of 1915. American Publishers Association, 1915, p. 381.
  2. Dayton Metro Library locations - Electra C. Doren