Elsa Garrido

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Elsa Garrido
president (en) Fassara

4 Nuwamba, 2017 -
Rayuwa
Cikakken suna Elsa Maria Garrido de Ceita da Graça do Espírito Santo
Haihuwa São Tomé, 1977 (46/47 shekaru)
ƙasa Sao Tome da Prinsipe
Sana'a
Sana'a environmentalist (en) Fassara da ɗan siyasa
Imani
Jam'iyar siyasa Social Democratic Movement/Green Party (en) Fassara
Elsa Garrido

Elsa Garrido (an haife ta a ranar 23 ga watan Fabrairun 1977), ƴar siyasar Sao Tomean ce kuma masaniyar muhalli . Ita ce Shugabar Social Democratic Movement / Green Party na São Tomé and Principe, kuma 'yar takarar shugaban ƙasa a zaben shugaban ƙasa na shekarar 2021 São Toméan .[1]

Garrido ta koma Faransa a cikin shekarun 1990s. A cikin shekarar 2011, ta kafa NGO mai zaman kanta Terra Verde, mai sadaukar da kai ga lafiya da kawar da talauci a cikin ƙasarta. A cikin shekarar 2017, yayin da take zaune a Portugal, ta tafi yajin cin abinci na kwanaki 19 don nuna rashin amincewa da shigo da kwayoyin halitta da aka canza zuwa aikin noma na Sao Tomean.[2]

Bayan komawa Sao Tome and Principe, a cikin shekarar 2017 Garrido ya kafa Social Democratic Movement / Green Party of Sao Tome and Principe, jam'iyyar muhalli da ta jagoranci tun. A zaben ‘yan majalisar dokoki na shekarar 2018, ita ce mace ta farko a tarihin ƙasarta da ta jagoranci jam’iyya, kuma ita ce mace ta farko da ta tsaya takarar shugabancin ƙasar a shekarar 2021 .[2] Tana aiki da Ministar Ayyuka, Lantarki, Albarkatun Ƙasa da Muhalli. [3]

Aikin siyasa[gyara sashe | gyara masomin]

Elsa Garrido a gefe

Garrido ta taka rawa wajen kafa jam'iyyar siyasa mai ra'ayin muhalli Social Democratic Movement - Green Party of São Tomé and Principe . An zaɓe ta a matsayin shugabar jam’iyyar a watan Nuwambar 2017.[4] Sakamakon haka jam’iyyar siyasa ta shiga zaɓen kananan hukumomi da na ‘yan majalisu a shekarar 2018, duk da cewa babu wani ɗan jam’iyyar da ya samu nasarar lashe wata kujera. Garrido bai yi nasara a guje ba a cikin ɗan takarar shugaban ƙasa na 2021, kasancewarta mace ta farko ta Santomean da ta tsaya takarar shugaban ƙasa kuma mace ta farko da ta jagoranci jam'iyyar siyasa.[5]

Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]

  1. Neto, Ricardo (2020-12-23). "Elsa Garrido, líder do Partido Verde anuncia candidatura as eleições presidenciais de 2021". STP-PRESS (in Harshen Potugis). Retrieved 2021-03-05.
  2. 2.0 2.1 "Elsa Garrido vai disputar as presidenciais de São Tomé e Príncipe". VOA (in Harshen Potugis). Retrieved 2021-03-05.
  3. "Jornal Transparência - Diário digital de São Tomé e Príncipe". www.jornaltransparencia.st. Retrieved 2021-03-09.
  4. Neto, Ricardo (2020-01-24). "Tribunal dá razão a Elsa Garrido para liderar Partido Verde e chumba oposição de Miques Bonfim". STP-PRESS (in Harshen Potugis). Retrieved 2021-03-13.
  5. "Elsa Garrido vai disputar as presidenciais de São Tomé e Príncipe". VOA (in Harshen Potugis). Retrieved 2021-03-13.

Hanyoyin haɗi na waje[gyara sashe | gyara masomin]