Emily Stanard

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.

Emily Stanard (née Emily Coppin ;8 Fabrairu 1802 – 6 Janairu 1885), wadda daga 1826 ta kira kanta(ko da a lokacin da ta daɗe da takaba)Mrs Joseph Stanard,ta kasance mai zanen rai na Biritaniya.An haɗa ta da Makarantar zane-zane ta Norwich,ƙungiyar fasaha ta farko ta Biritaniya.Tare da 'yar'uwarta Eloise Harriet Stanard,an dauke ta a matsayin mafi yawan ƙwararrun mata na Birtaniya har yanzu masu zane-zane na ƙarni na 19.

An haifi Stanard a Norwich na iyayen fasaha. A cikin shekarar 1820,ta yi tafiya tare da mahaifinta Daniel Coppin zuwa Netherlands don nazarin zane-zane na Jan van Huysum da sauran mashahuran Dutch,wani lamari wanda ya shafi salon zane-zane.Ta auri ɗan wasan Norwich Joseph Stanard a shekara ta 1826,amma bayan shekaru huɗu ta rasu.Ta yi zanen har sai da ta kai shekaru tamanin,galibi tana nuna zane-zane na furanni a cikin vases, 'ya'yan itace ko naman daji .Ta yi baje kolin a Norwich da London,kuma an ba ta babbar lambar zinare a 1820 don ainihin zanen furanni,da ƙarin lambobin zinare biyu a cikin shekaru masu zuwa.Ta zama memba na girmamawa na Norwich Society of Artists a 1831.Ayyukanta sun sami karbuwa da kyau daga 'yan jaridu a lokacin rayuwarta,kuma a cikin 'yan shekarun nan, masana tarihi na fasaha sun yaba da kamala bayyanar zanenta da kuma amfani da launi.

Mafi yawan tarin ayyukan Stanard ana gudanar da su ta Gidan Tarihi na Norfolk,wanda ke tushen Norwich Castle.An nuna ayyukanta a wani baje kolin zane-zane da danginta suka gudanar a Norwich a cikin 1934,kuma tana cikin waɗancan mata masu fasaha da aka nuna a cikin 2018 da 2019, a nunin Matan Ganuwa a Norwich Castle.

Fage[gyara sashe | gyara masomin]

Stanard yana da alaƙa da makarantar Norwich na masu zane-zane,wanda shine,a cewar masanin tarihin fasaha Andrew Moore, "wani abu ne na musamman a tarihin fasahar Birtaniya na karni na 19."[1] Norwich ita ce birni na farko na Ingilishi a wajen London inda makarantar masu fasaha ta tashi.[2]Mafi mahimmancin membobinta sune John Crome da John Sell Cotman - jagororin ruhohi da ƙwararrun masu fasaha na motsi [1] - da kuma Joseph Stanard,[3]James Stark,George Vincent,[2] Robert Ladbrooke [3]da Edward Thomas Daniell,mafi kyawun makarantar.[4] An haɗa masu fasaha na Makarantar Norwich ta wurin yanki,hoton su na Norwich da Norfolk na karkara, da kuma kusancin sirri da ƙwararru.[6] A ƙarshen karni na 19,ana kallon zane-zanensu, waɗanda aka taɓa ɗauka a matsayin na zamani da ci gaba, a matsayin na zamanin da, ra'ayin da Andrew Hemingway ya danganta da"tatsuniya na Ingilishi na karkara"wanda ya yi rinjaye. a farkon karni na 20.[7]

An kafa ƙungiyar masu fasaha ta Norwich a cikin 1803.[8] Membobin dangin Stanard sun nuna hotunansu a nune-nunen Society,amma suna da 'yan wasu alaƙar fasaha tare da mutanen zamaninsu na Norwich.Emily Stanard ta zama memba mai daraja a cikin 1831,kuma ita ce kaɗai mutum ɗaya a cikin danginta da ke da alaƙa da Society.[1]

  1. 1.0 1.1 1.2 Moore 1985.
  2. 2.0 2.1 Cundall 1920.
  3. 3.0 3.1 Clifford 1965.
  4. Walpole 1997.
  5. Nunn 1995, p. 39.
  6. The Stannards were the most conspicuous family of still-life painters in nineteenth century England. Alfred Stannard and his older brother Joseph specialised in painting landscapes and marine art, but with the encouragement of Emily Stannard included still-life works in their repertoire. Her niece Eloise Harriet Stannard in turn became a prominent painter flowers and fruit.[5]
  7. Hemingway 1988.
  8. Rajnai & Stevens 1976.