Emmanuel Akuoko

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Emmanuel Akuoko
Rayuwa
Haihuwa 10 ga Janairu, 1983 (41 shekaru)
ƙasa Ghana
Sana'a
Sana'a ɗan wasan ƙwallon ƙafa
Hanya
Ƙungiyoyi Shekaru Wasanni da ya/ta buga Ƙwallaye
 

Emmanuel Akuoko (an haife shi a ranar 10 ga watan Janairun, shekara ta alif ɗari 1983A.c), shi ne ɗan wasan ƙwallon ƙafa ta ƙasar Ghana wanda ke taka leda a matsayin mai tsaron baya a ƙungiyar ƙwallon ƙafa ta Ghana ta Aduana Stars .[1][2][3]Ya taɓa bugawa ƙungiyar Burgan SC ta Kuwaiti wasa.

Aikin kulob[gyara sashe | gyara masomin]

Aduana Stars[gyara sashe | gyara masomin]

Akuoko ya fara aikinsa tare da kulob na Dormaa na Aduana Stars a cikin watan Satumbar 2007. Ya kasance yana cikin tawagar da ta lashe gasar cin kofin Ghana Division One League kuma ta samu gurbin zuwa gasar firimiya ta Ghana a watan Agustan 2009, karo na farko a tarihin ƙungiyar. Ya taimaka wa kulob ɗin lashe gasar Premier ta farko a kakar farko da suka yi a kakar 2009-2010 tare da Herbert Ado a matsayin babban koci, inda ya kafa tarihi da yawa a cikin tsarin ciki har da kafa tarihin duniya don mafi ƙarancin nasara tare da kwallaye 19 a cikin matches 30 daidai da shi. tare da matsakaita na kwallaye 0.6333 a kowane wasa.[4][5][6] Kamar yadda a shekarar 2015, ya kasance yana aiki a matsayin kyaftin na kulob ɗin. Ya yi aiki a matsayin kyaftin kuma ya taka muhimmiyar rawa wajen taimaka musu su daga kambunsu na biyu a gasar Premier ta Ghana ta shekarar 2017 .[2][7] Daga shekarar 2018, yana aiki a matsayin babban kyaftin na gefe, tare da Yahaya Mohammed, Joseph Addo da Paul Aidoo duk suna aiki a matsayin kyaftin ɗin ƙungiyar a lokaci guda.[8][7][9][10]

Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]

  1. Benaiah Elorm and Al-Smith Gary (13 November 2020). "The ultimate 18-team Ghana Premier League season guide 2020/21 - MyJoyOnline.com". www.myjoyonline.com. Retrieved 17 April 2021.
  2. 2.0 2.1 "Ghana - E. Akuoko - Profile with news, career statistics and history - Soccerway". int.soccerway.com. Retrieved 2021-05-09.
  3. "Emmanuel Akuoko - Soccer player profile & career statistics - Global Sports Archive". globalsportsarchive.com. Retrieved 2021-05-09.
  4. "Aduana Stars FC Legendary Defender Emmanuel Akuoko Joins Kuwaiti side Burgan Sports Club". 442 GH (in Turanci). 2019-08-04. Archived from the original on 2021-05-10. Retrieved 2021-05-09.
  5. "Aduana Stars' Emmanuel Akuoko wants to retire in 2025 - Kickgh.com". www.kickgh.com. 13 May 2020. Archived from the original on 10 May 2021. Retrieved 9 May 2021.
  6. Harmse, JJ (4 May 2015). "Aduana eying second league title". supersport.com. Archived from the original on 10 May 2021. Retrieved 10 May 2021.
  7. 7.0 7.1 "Dormaaman revel in Aduana's glory". Graphic Online (in Turanci). Retrieved 2021-05-10.
  8. "Aduana Stars name Yahaya Mohammed as their new captain". Primenews.com.gh (in Turanci). 2018-07-23. Archived from the original on 2023-03-18. Retrieved 2021-05-10.
  9. "'Football should not be rushed back'- Aduana Stars captain Emmanuel Akuoko". GhanaSoccernet (in Turanci). 2020-06-17. Retrieved 2021-05-10.
  10. "Aduana Stars lead under threat, as they host Hearts of Oak in Dormaa". Pulse Ghana (in Turanci). 2017-03-03. Retrieved 2021-05-10.

Hanyoyin haɗi na waje[gyara sashe | gyara masomin]

  • Emmanuel Akuoko at Global Sports Archive
  • Emmanuel Akuoko at WorldFootball.net
  • Emmanuel Akuoko at FootballDatabase.eu
  • Emmanuel Akuoko at Soccerway