Emmanuel Iyamulemye

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Emmanuel Iyamulemye
Rayuwa
Haihuwa 1971 (52/53 shekaru)
ƙasa Uganda
Karatu
Makaranta Uganda Martyrs University (en) Fassara
Wageningen University & Research (en) Fassara
Sana'a
Sana'a agronomist (en) Fassara da business executive (en) Fassara

Emmanuel Iyamulemye Niyibigira, wanda aka fi sani da Emmanuel Iyamulemye, masanin kimiyyar noma ne ɗan ƙasar Uganda, ɗan kasuwa kuma babban jami'in gudanarwa, wanda shi ne shugaban gudanarwar hukumar bunƙasa kofi ta Uganda (UCDA). A ranar 17 ga watan Nuwamba 2021, hukumar gudanarwa ta UCDA ta naɗa shi a wa'adi na biyu na shekaru biyar a matsayin da yake yanzu.[1]

Tarihi da ilimi[gyara sashe | gyara masomin]

Iyamulemye ɗan ƙasar Uganda ne. Ya yi digiri na farko a fannin kimiyyar aikin gona, daga jami'ar da ba a bayyana ba. Jami'ar Wageningen da ke Netherlands ce ta ba shi digirinsa na biyu a fannin kimiyyar amfanin gona. Ya ci gaba da samun digirin digirin digirgir a fannin aikin gona a jami'ar. Jami'ar Martyrs ta Uganda (Uganda Martyrs University) ce ta ba shi digirin sa na Master of Business Administration.[1]

Sana'a[gyara sashe | gyara masomin]

Tun daga watan Nuwamba 2021, aikin Iyamulemye da ƙwarewar aiki ya kai sama da shekaru 15. A tsawon shekaru 2, bayan kammala karatunsa, ya kasance darektan shirye-shirye na shirin inganta shinkafar NERICA a Uganda, tare da tallafi daga Hukumar Abinci da Aikin Noma.[1]

Daga nan ya shafe shekaru da dama, a matsayin mai kula da shirye-shiryen ƙasa na shirye-shiryen raya ƙasa guda biyu, waɗanda ƙungiyar Tarayyar Turai da gwamnatin Uganda suka kafa tare don ɗaukaka yanayin rayuwa a yankin Arewacin Uganda.[1] Shirin Farfado da Rayuwar Noma ta Arewacin Uganda (ALREP), mai darajar Yuro miliyan 20 da Karamoja Rayuwar Shirin (KALIP), mai darajar Yuro miliyan 15, ya gudana tsakanin shekarun 2010 da 2016.[2]

An fara naɗa Iyamulemye a matsayin Shugaba na UCDA a shekarar 2016.[3] A cikin shekarar 2021, Hukumar UCDA ta saɓunta kwangilarsa na wasu shekaru biyar, bisa kyakkyawan sakamako na wa'adinsa na farko.[1]

Duba kuma[gyara sashe | gyara masomin]

  • Ma'aikatar Noma, Masana'antar Dabbobi da Kamun Kifi (Uganda)

Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]

  1. 1.0 1.1 1.2 1.3 1.4 Patricia Mukyala (17 November 2021). "UCDA reappoints Dr. Emmanuel Iyamulemye Niyibigira as Managing Director". Idea House News. Kampala, Uganda. Archived from the original on 26 November 2021. Retrieved 26 November 2021.
  2. ChimpReports (9 October 2012). "KALIP/ALREP: GOU And EU: Improving Lives Together". ChimpReports.com. Kampala. Retrieved 26 November 2021.
  3. "Uganda: Coffee exports increase from new plantings". Food Business Africa. Nairobi, Kenya. 8 January 2017. Retrieved 26 November 2021.