Eulabee Dix
Eulabee Dix | |
---|---|
Rayuwa | |
Haihuwa | Greenfield (en) , 5 Oktoba 1878 |
ƙasa | Tarayyar Amurka |
Mutuwa | Waterbury (en) , 14 ga Yuni, 1961 |
Makwanci | Bellefontaine Cemetery (en) |
Ƴan uwa | |
Abokiyar zama | Alfred Le Roy Becker (en) |
Karatu | |
Makaranta |
Washington University in St. Louis (en) Art Students League of New York (en) |
Sana'a | |
Sana'a | painter (en) da masu kirkira |
Wurin aiki | New York |
Sunan mahaifi | Becker, Eulabee Dix da Becker, Mrs. Alfred |
Eulabee Dix Becker (Oktoba 5,1878 – Yuni 14,1961) ƴar wasan kwaikwayo Ba'amurke ne, wacce ta fifita matsakaicin launin ruwa akan hauren giwadon zana ƙananan hotuna.
A farkon ƙarni na 20,lokacin da matsakaici ta kasance a kan tsayin salon zamani, ta zana manyan mutane da yawa,ciki har da manyan Turai da kuma shahararrun 'ƴan wasan kwaikwayo na lokacin.
Rayuwar farko
[gyara sashe | gyara masomin]An haifi Dix a Greenfield, Illinois, ga Mary Bartholomew da Horace Wells Dix,[1] Ta kasance da sha'awar fasaha ta farko,kuma an ƙarfafa basirarta da ƙaunar karatu tun tana ƙarami. Iyalinta sun ƙaura sau da yawa a cikin shekarunta na farko saboda koma baya na kuɗi. A lokacin ƙuruciyarta, Dix ta tafi ta zauna tare da 'yan uwa masu arziki a St. Louis,inda ta halarci Jami'ar Washington, kuma ta shafe shekara guda tana nazarin zanen man fetur da zane-zane na rayuwa a St. Louis School of Fine Arts.[2] An gane aikinta a can da lambobin yabo biyu.[1] Dix ta koma wurin iyayenta a 1895,lokacin da suka kafa gida a Grand Rapids,Michigan. [2]A can ta koyar da azuzuwan fasaha, kuma ɗiyar wazirin Episcopal ta sami ƙwarin gwiwa don yin zanen ƙananan hotuna.[2]
New York karatu
[gyara sashe | gyara masomin]A cikin1899 Dix ta koma birnin New York, inda ta fara karatu tare da William Merritt Chase, duk da haka ta bar bayan mako guda, wani ɓangare saboda yadda Chase ya mayar da hankali kan zanen mai,da kuma saboda rashin yarda da falsafar launi.[1] Ta ci gaba da ci gaba da karatunta a Ƙungiyar Ƙwararrun Ƙwararrun Ƙwararru tare da George Bridgman,wanda ta amince da shi.[2]Ta kuma yi karatu tare da William J.Whittemore, wanda ya koya mata dabarun zanen hauren giwa.[2]Whittlemore ta kasance wanda ya kafa Ƙungiyar Ƙwararrun Ƙwararrun Ƙwararru ta Amirka (ASMP),inda ta nuna wasu ayyukanta.[2] Ta kuma yi karatu a ƙarƙashin Isaac A.Josephi,wanda shi ne shugaban farko na ASMP.[1]
Carnegie Hall Towers studio
[gyara sashe | gyara masomin]Dix ta ɗauki ƙaramin ɗakin studio a 152 West 57th Street, akan bene na 15 na ɗaya daga cikin hasumiya ta Carnegie Hall.[1]A nan ta yi aiki a kan kwamitocin don yawancin manyan New Yorkers,ciki har da actress Ethel Barrymore da mai ɗaukar hoto Gertrude Käsebier.Ta hanyar kwatsam maƙwabcinta, Frederick S. Church,shi ma daga Grand Rapids ne,kuma ya taimaka mata yin tuntuɓar a cikin da'irar fasaha na New York.[2] Miniaturist Theodora Thayer,wanda Dix ya haɗe da kuma sha'awar,kuma yana da ɗakin studio a kusa.[1][2]