Fatou Lamin Faye
| Rayuwa | |
|---|---|
| Haihuwa | 10 ga Faburairu, 1954 (72 shekaru) |
| ƙasa | Gambiya |
| Karatu | |
| Makaranta |
St. Francis Xavier University (en) University of Huddersfield (en) |
| Sana'a | |
| Sana'a | ɗan siyasa |
Fatou Lamin Faye (an haife ta a ranar 10 ga watan Fabrairu 1954) 'yar siyasa ce ta ƙasar Gambiya. [1]
Ta yi karatu a Makarantar Sakandare ta Gambia, kuma tana da difloma a fannin tattalin arzikin gida na aikin gona daga Jami'ar Ahmadu Bello, Najeriya,[2] da kuma fannin ci gaban zamantakewa daga Cibiyar Coady International da ke Jami'ar St. Francis Xavier, Kanada; takardar shaidar koyarwa daga Cibiyar Horar da Fasaha ta Gambia; da kuma digiri na farko da na biyu a fannin ilimi daga Jami'ar Huddersfield da ke Yammacin Yorkshire, Ingila. [1]
Daga shekarun 1975 zuwa 2000 tare da ɗan gajeren hutu, ta kasance ma'aikaciyar gwamnati, da farko a Ma'aikatar Noma sannan daga baya a Daraktar Ilimi da Horar da Sana'o'i. Bayan ta yi ritaya daga aikin gwamnati a shekarar 2000, ta kama aiki a TANGO: Ƙungiyar Ƙungiyoyi Masu Zaman Kansu. Ta kasance darektar Cibiyar Horar da Fasaha ta Gambia daga shekarun 2002 zuwa 2004, kuma an naɗa ta Ministar Ilimi na Farko da Sakandare a shekarar 2004. [1] [3] A watan Satumba na shekarar 2016, an ba ta muƙamin Majalisar Dokoki ta Ƙasa, inda ta maye gurbin Bala Garba Jahumpa a wannan matsayin.[4]
A shekarar 2013, Jami'ar Huddersfield ta ba ta digirin girmamawa na digirin digirgir na Jami'ar. A jawabinta na kyautar, an ce: "A matsayinta na Ministar Ilimi ta Farko da Sakandare ta Gambia, ta yi fafutukar ganin gwamnati ta ƙara kashe kuɗi kan ilimi, inda ta bayyana ƙarara cewa ingantaccen ilimi na asali hakki ne na ɗan adam wanda ke sauƙaƙa ci gaban tattalin arziki da aikin yi da kuma inganta mutunci da adalci a zamantakewa." [4]
Manazarta
[gyara sashe | gyara masomin]- ↑ 1.0 1.1 1.2 Faye, Fatou Lamin. "Minister of Basic and Secondary Education: Curriculum Vitae". Government of Gambia. Archived from the original on 23 September 2015. Retrieved 5 February 2020. Cite error: Invalid
<ref>tag; name "cv" defined multiple times with different content - ↑ "Fatou Lamin Faye in charge of National Assembly Matters". The Point. 27 September 2016. Retrieved 5 February 2020.
- ↑ "Fatou L. Faye". Contemporary Africa Database. The Africa Centre. Archived from the original on 30 September 2007. Retrieved 5 February 2020.
- ↑ 4.0 4.1 "The Gambia Education Minister receives her Honorary Award at Hudd". University of Huddersfield. 16 July 2013. Retrieved 5 February 2020. Cite error: Invalid
<ref>tag; name "hudd" defined multiple times with different content