Festival du Cinéma Africain de Khoribga
Iri | film festival (en) |
---|---|
Validity (en) | 1977 – |
Banbanci tsakani | 1 shekara |
Wuri | Khouribga (en) |
Ƙasa | Moroko |
Bikin du Cinéma Africain de Khouribga ( FCAK ) ko kuma bikin fina-finan Afirka a Khoribga bikin fina-finai ne na fina-finan Afirka da aka gudanar a Khoribga na Maroko. An kafa shi a cikin shekarar 1977,[1] yana ɗaya daga cikin tsofaffi kuma mafi mahimmancin bukukuwan fina-finai a Maroko.[2][3] [3]
Tarihi
[gyara sashe | gyara masomin]Tun a shekarar 1967 akwai kulob na cinema a Khoribga, tare da mambobi 200 masu aiki da nunin mako-mako. A cikin shekarar 1977, jagorancin Noureddine Saïl, Ƙungiyar Ƙungiyoyin Cinema ta Ƙasa a Maroko (FNCCM) ta taimaka wajen tsara Rencontres Cinematographiques de Khoribga. Gidan cinema na gida ya tabbatar da ci gaba da wanzuwarsa. Tunda babban masana'antar Khoribga shine haƙar ma'adinai phosphate, ƙungiyar ta sami tallafi daga Ofishin Phosphates. Ƙwararrun ƙwararru ƴan ƙasa da ƙasa na Cinema na Uku, ƙungiyar cinema ta tabbatar da cewa bikin ya fi mayar da hankali kan Afirka. [1]
An gudanar da taron fina-finan Afirka na uku na Khoribga daga ranakun 2-9 ga watan Afrilu, 1988. Tare da kasafin Dirhami 900,000 (Faransa 630,000), an gabatar da gayyata ga 'yan ƙasar 100 da kuma baki kusan 30 daga ƙasashen Larabawa, Turai da Afirka. Ministocin gwamnati huɗu ne suka halarci babban taron, kuma masu kallo akalla 50,000 sun kalli fina-finai daga ƙasashe 14. An gudanar da taro na huɗu a ranar 17-24 ga watan Maris, 1990. An gudanar da taro na shida daga ranar 26 ga Maris zuwa 2 ga watan Afrilu 1994. [4]
Tun daga shekarar 2004 wata Gidauniya ce ke tafiyar da FCK, tare da Nourddine Saïl a matsayin Shugaba da Lahoussaine N'douf a matsayin babban darektan. [3]
Kyaututtuka
[gyara sashe | gyara masomin]- 15 ga watan Nuwamba, 2012
- Ousmane Sembene Award: Bayiri, La Patrie. [3]
- Laraba 16, 2013
- Kyautar Jury ta Musamman: Zamora . [5]
- Bugu na 17, 14-24 Yuni 2014
- 20th ga watan Fabrairu, 2017
- Kyautar Ousmane Sembene: Ranar Mata. [7]
- 21 ga watan Disamba, 2018
- Mafi kyawun wasan kwaikwayo, Mafi kyawun Jarumin Tallafawa: Rahamar Jungle. [8]
Manazarta
[gyara sashe | gyara masomin]- ↑ 1.0 1.1 Sandra Gayle Carter (2009). What Moroccan Cinema?: A Historical and Critical Study, 1956D2006. Lexington Books. pp. 130–1, 222. ISBN 978-0-7391-3187-9.
- ↑ Josef Gugler (2011). Film in the Middle East and North Africa: Creative Dissidence. University of Texas Press. p. 326. ISBN 978-0-292-72327-6.
- ↑ 3.0 3.1 3.2 3.3 Sally Shafto, It all began in Khouribga: the 15th Festival du Cinéma Africain de Khouribga, Senses of Cinema, No. 64 (September 2012). Republished online, African Film Festival, Inc., 2014. Accessed 25 November 2019.
- ↑ FESPACI News: Newsletter of the African Film-maker, 1994, pp.12, 14
- ↑ Shams Bhanji's Zamora wins Special Jury Prize at the Khourigba African Film Festival, London Film School, 20 June 2013.
- ↑ 6.0 6.1 Sally Shafto, Leaders in African Film Today: the 17th Festival du cinéma africain de Khouribga, Senses of Cinema Festival Reports, Issue 72, October 2014. Accessed 25 November 2019.
- ↑ Khouribga African Film Festival honors Egyptian film ‘A day for Women’, Al Alabiya English, 18 September 2017.
- ↑ Moses Opobo, ‘The Mercy of the Jungle’ scoops two continental film awards , 25 December 2018.