Filin shakatawa na Niokolo-Koba

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Filin shakatawa na Niokolo-Koba
national park of Senegal (en) Fassara da biosphere reserve (en) Fassara
Bayanai
Farawa 1 ga Janairu, 1954
Suna a harshen gida Parc national du Niokolo-Koba
IUCN protected areas category (en) Fassara IUCN category II: National Park (en) Fassara
Ƙasa Senegal
Wuri mafi tsayi Assirik (en) Fassara
Wuri mafi ƙasa unknown value
Mamba na Man and the Biosphere Programme (en) Fassara
Gagarumin taron list of World Heritage in Danger (en) Fassara
Heritage designation (en) Fassara Muhimman Guraren Tarihi na Duniya
World Heritage criteria (en) Fassara World Heritage selection criterion (x) (en) Fassara
Significant place (en) Fassara Tambacounda (en) Fassara
UNESCO Biosphere Reserve URL (en) Fassara http://www.unesco.org/mabdb/br/brdir/directory/biores.asp?code=SEN+03&mode=all
Wuri
Map
 12°46′N 12°46′W / 12.76°N 12.77°W / 12.76; -12.77
Ƴantacciyar ƙasaSenegal
Yanki na SenegalKedougou Region (en) Fassara

Filin shakatawa na Niokolo-Koba (Faransanci: Parc National du Niokolo Koba, PNNK) Wurin Tarihi ne na Duniya kuma yanki ne na kariya a kudu maso gabashin Senegal kusa da iyakar Guinea-Bissau. Filin jirgin saman Niokolo-Koba, filin jirgin saman da ba a rufe ba.

Filin shakatawa[gyara sashe | gyara masomin]

An kafa Niokolo-Koba a matsayin wurin ajiya a 1925,[1] an ayyana Niokolo-Koba a matsayin wurin shakatawa na ƙasar Senegal a ranar 1 ga Janairu 1954. An faɗaɗa shi a 1969, an rubuta shi a matsayin Gidan Tarihin Duniya a 1981 a matsayin UNESCO-MAB Biosphere Reserve.[2] A shekara ta 2007 an saka ta cikin jerin wuraren tarihi na UNESCO na wuraren da ke cikin hatsari.

Tun daga 2005, yankin da ake karewa ana ɗaukarsa Ƙungiyar Kula da Zaki.[3]

Labarin ƙasa[gyara sashe | gyara masomin]

Gadar dakatarwa ta Adjudant-Chef Nouha Sane

Gandun dajin yana cikin wani yanki mai tsauni wanda ta saman sa na kogin Gambiya ke gudana, zuwa iyakar arewa maso yammacin Guinea. Gidan shakatawa na Biosphere da kansa ya kai murabba'in murabba'in kilomita 9,130, a cikin babban arc da ke gudana daga Yankin Upper Casamance/Kolda a kan iyakar Guinea-Bissau zuwa Yankin Tambacounda zuwa tsakanin kilomita ɗari na iyakar Guinea a kusa da kusurwar kudu maso gabashin Senegal. Tsawonsa yana daga 16m zuwa 311m.

Flora[gyara sashe | gyara masomin]

Yawancin wuraren shakatawa shine savannah na gandun daji da gandun dajin Suudanese, tare da manyan wuraren dausayi da bishiyoyi. Gidan shakatawa ya ƙunshi nau'ikan tsire -tsire sama da 1500 da kashi 78% na gandun daji a Senegal.

Yawancin bishiyoyi da bishiyoyi suna lulluɓe da ciyayi a gefen rafin kogin, kuma waɗannan tsirrai suna canzawa gwargwadon yanayin ƙasa da ƙasa. A cikin kwaruruka da filayen, akwai manyan yankuna inda Vetiveria da savannah herbaceous ke girma. Fiye da ciyawar ciyawa yawanci sun ƙunshi Paspalum arbiculare da Echinochloa. Dabbobi na Sudan suna girma cikin busasshen daji. Hakanan akwai wuraren da bamboo ke rayuwa.

A cikin kwaruruka da gandun daji masu kama da bel, nau'in yana nuna yanayin kudancin Guinea, kuma liana na itace mai zafi yana da wadata sosai.

Dabbobin Semiaquatic suna rayuwa a bakin kogi, kuma tsire -tsire na shekara -shekara suna ɓacewa lokacin da tsayin ruwa ke tashi galibi ana samun su a kan ambaliyar ruwa mai yashi. A gefen kandami, busassun gandun daji da tsirrai masu tsiro suna haɓaka gwargwadon yanayin ɗumi ko haɗuwar ƙasa. Wasu lokutan manyan bushes ɗin da ake kira Mimosa pigra suna mamaye tsakiyar dausayi.

Fauna[gyara sashe | gyara masomin]

Warthog

An san gandun dajin da namun daji. Gwamnatin Senegal ta kiyasta cewa wurin shakatawa yana dauke da nau'in dabbobi masu rarrafe 20, nau'in kifi 60, nau'in dabbobi masu rarrafe 38 (daga cikinsu hudu kunkuru ne). Akwai nau'ikan dabbobi masu shayarwa 80. Waɗannan sun haɗa da (kamar na 2005) kimanin buffalo 11000, hippopotomii 6000, manyan ƙasashen yamma 400, giwaye 50, zakuna 120, chimpanzees 150 (Dajin da aka daure a cikin wurin shakatawa (Lower Rim) da Dutsen Assirik. (Arewa- layin iyaka na yamma inda ake rarraba chimps.)), 3000 waterbuck (Kobus ellipsiprymnus), 2000 duiker gama gari (Sylvicapra grimmia), adadi da ba a sani ba na jan launi (Colobus badius rufomitratus) da wasu 'yan damisar Afirka da ba a sani ba da karnukan daji na Yammacin Afirka (Lycaon pictus manguensis), duk da cewa ana tunanin za a shafe wannan canid ɗin a duk faɗin ƙasar.[4]

Sauran dabbobi masu shayarwa sun haɗa da tururuwa, dabbar Guinea, dabbar biri, biri patas, warthog.

An ga kusan nau'in tsuntsaye 330 a cikin wurin shakatawa, musamman kumbon larabawa, crane mai rawanin rami, hornbill na ƙasa na Abyssinia (Bucorvus abyssinicus), gaggafa mai yaƙi, bateleur (Terathopius ecaudatus), da duck mai fuska (Dendrocygna viduata).

Akwai kuma dabbobi masu rarrafe irin su nau’o’in kadawa uku, nau’in kunkuru guda hudu

Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]

  1. J. E. Madsen, D. Dione, A. S. Traoré, B. Sambou, "Flora and vegetation of Niokolo-Koba National Park, Senegal", p.214, in L. J. G. Van der Maesen, X. M. van der Burgt, J. M. van Medenbach de Rooy (eds.), The Biodiversity of African Plants. Springer, 1996, 08033994793.ABA
  2. Niokolo-Koba National Park UNESCO Site. 1981
  3. IUCN Cat Specialist Group (2006). Conservation Strategy for the Lion West and Central Africa. Yaounde, Cameroon: IUCN.
  4. C. Michael Hogan. 2009