Jump to content

Gurbacewar gado

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Gurbacewar gado
type of pollution (en) Fassara
Bayanai
Ƙaramin ɓangare na Gurɓacewa
Described at URL (en) Fassara doi.gov…, envirotech-online.com… da pbs.org…

Gurɓacewar gado ko gurɓatuwar gado, abubuwa ne masu dawwama a cikin mahalli waɗanda aka ƙirƙira ta hanyar masana'antar gurbatawa ko tsari wanda ke da tasirin gurɓata bayan aikin ya ƙare. Yawancin lokaci waɗannan sun haɗa da gurɓatattun ƙwayoyin halitta, ƙarfe masu nauyi ko sauran sinadarai da suka rage a cikin muhalli daɗewa bayan ayyukan masana'antu ko haɓakar da suka samar da su.[1][2][3][4]Sau da yawa waɗannan sinadarai ne da masana'antu ke samarwa da kuma gurɓata kafin a sami wayar da kan jama'a game da illolin gurɓataccen gurɓataccen abu, daga baya kuma an daidaita su ko kuma an hana su. [3] Sanannun abubuwan gurɓataccen gado sun haɗa da mercury, PCBs, Dioxins da sauran sinadarai waɗanda ke yaɗuwar lafiya da tasirin muhalli. [3] Wuraren gurɓatawar gado sun haɗa da wuraren hakar ma'adinai, wuraren shakatawa na masana'antu, hanyoyin ruwa da masana'antu suka gurɓata, da sauran wuraren juji.

Waɗannan sinadarai galibi suna da tasiri sosai a cikin hukunce-hukuncen ƙasashen da ba su da ɗan ko ba a sa ido kan muhalli ko ƙa'ida ba-saboda galibi ana samar da sinadarin a cikin sabbin hukunce-hukuncen bayan an dakatar da su a cikin mafi ƙayyadaddun hukunce-hukuncen. Sau da yawa a cikin waɗannan ƙasashe, ana samun ƙarancin ƙarfi a cikin kula da muhalli, kiwon lafiya da kayayyakin more rayuwa don magance tasirin gurɓataccen gurɓataccen iska. [4]

Ana iya ganin tasirin gurɓatattun abubuwan da aka gado shekaru da yawa bayan tsarin gurɓacewar farko, kuma yana buƙatar gyara muhalli.[5] Al'ummomin tushen asali da masu kare muhalli akai-akai suna ba da shawarar alhakin masana'antu da jihohi ta hanyar aikin adalci na muhalli da bayar da shawarwari don amincewa da haƙƙin ɗan adam, kamar Haƙƙin samun yanayi mai kyau .[5][6][7]

  1. dksackett (2018-01-22). "Legacy pollution, an unfortunate inheritance". The Fisheries Blog (in Turanci). Retrieved 2023-03-10.
  2. Technology, International Environmental. "What Is Legacy Pollution?". Envirotech Online (in Turanci). Retrieved 2023-03-10.
  3. 3.0 3.1 3.2 "Primer - Legacy Pollutants | Poisoned Waters | FRONTLINE | PBS". www.pbs.org. Retrieved 2023-03-10.
  4. 4.0 4.1 Khwaja, Mahmood A. (2020-11-12). "Toxic Legacy Pollution: Safeguarding Public Health and Environment from Industrial Wastes" (in English). Sustainable Development Policy Institute. Archived from the original on 2023-04-23. Retrieved 2023-05-12 – via Think-Asia.CS1 maint: unrecognized language (link)
  5. 5.0 5.1 Sanchez, Heather K.; Adams, Alison E.; Shriver, Thomas E. (2017-03-04). "Confronting Power and Environmental Injustice: Legacy Pollution and the Timber Industry in Southern Mississippi". Society & Natural Resources. 30 (3): 347–361. doi:10.1080/08941920.2016.1264034. ISSN 0894-1920. S2CID 151362873.
  6. D., Bullard, Robert (2008). The quest for environmental justice : human rights and the politics of pollution. Sierra Club Books. ISBN 978-1-57805-120-5. OCLC 780807668.
  7. Dermatas, Dimitris (May 2017). "Waste management and research and the sustainable development goals: Focus on soil and groundwater pollution". Waste Management & Research: The Journal for a Sustainable Circular Economy. 35 (5): 453–455. doi:10.1177/0734242x17706474. ISSN 0734-242X. PMID 28462675. S2CID 41048855.