Haƙƙin Yin Lalaci
Haƙƙin Yin Lalaci | |
---|---|
Asali | |
Mawallafi | Paul Lafargue (mul) |
Lokacin bugawa | 1883 |
Asalin suna | Le droit à la paresse |
Characteristics | |
Genre (en) | essay (en) da polemical lampoon (en) |
Harshe | Faransanci |
Muhimmin darasi | laziness (en) , aiki da Kwaminisanci |
Haƙƙin Yin Lalaci (Faransanci: Le Droit à la parsse ) littafi ne na Paul Lafargue, wanda aka buga a 1883.A cikin littafin Lafargue, ɗaya daga cikin mashahuran masu ra'ayin gurguzu a kowane lokaci, ya yi kakkausar suka ga fafutikar da ƙungiyar kwadago ke yi na faɗaɗa ayyukan albashi, maimakon soke shi ko a kalla.A cikin littafin Lafargue ya ba da shawarar ƴancin zama malalaci, saɓanin ƴancin yin aiki, wanda ya ɗauka bourgeois.[1]
Gabatarwa a cikin Littafin
[gyara sashe | gyara masomin]Bayan wata tattaunawa ta farko daga Lessing yana cewa "Bari mu zama raggaye a cikin komai, sai dai a cikin harkar soyayya/ƙauna, cin abinci da shan abin sha, mu kasance kalallu a cikin kowane abu." Shahararriyar gabatarwar littafin tana karantawa: 'Wani bakon ruɗi ya mallaki ajin aiki na al'ummai inda wayewar jari hujja ke da iko. Wannan ruɗu yana jawo cecekuce a cikin jirgin ƙasa na ɗaiɗaikun mutane da kuma matsalolin zamantakewa waɗanda tsawon ƙarni biyu suka addabi ɗan adam bakin ciki. Wannan ruɗi shine ƙaunar aiki, zafin aiki, wanda aka tura har zuwa ga da mahimmancin ƙarfin mutum da zuriyarsa. Maimakon adawa da wannan rugujewar tunani, firistoci, masana tattalin arziki da masu bin ɗabi'a sun jefa tsattsauran ra'ayi akan aiki.[2]
Abinda ke ciki
[gyara sashe | gyara masomin]Abun ciki akwai hauka sosai, a cewar Lafargue, cewa mutane suna gwagwarmaya don "haƙƙi" zuwa ranar aiki na sa'o'i takwas. A wasu lokutan ma zai zamo sa'o'i takwas na bauta, cin zarafi da wahala, lokacin da ake jin daɗi, farin ciki da fahimtar kai wanda ya kamata a yi yaƙi - da kuma ƴan sa'o'i na bautar da zai yiwu. Wanda ya riga ya yi nisa a lokacin Lafargue, zai iya rage lokacin aiki cikin sauƙi zuwa sa'o'i uku ko huɗu a rana. Wannan zai bar babban ɓangare na ranar don abubuwan da muke so mu yi - cikar lokaci tare da abokai, shakatawa, jin daɗin rayuwa, zamowa kasalalle/raggo. Na'ura ya kamata ace an don taimakawa bil'adama, in ji Lafargue, amma idan lokacin aiki ya zama lokacin hutu. Yana iya zama, ya kamata, amma da wuya ya kasance. Lokacin da aka ƴanta yawanci yana jujjuyawa zuwa ƙarin sa'o'i na aiki, ƙarin sa'o'i na wahala da wahala. Yin aiki da yawa awanni a rana sau da yawa wulakanci ne, yayin da yin ƴan sa'o'i kaɗan na iya zama mai daɗi da ƙarfafawa, wannan yana haifar da ci gaba, lafiya, farin ciki, gamsuwa. Ya kuma nuna adawa da haƙƙin ɗan adam, kuma a maimakon haka ya gwammace ƴancin zama malalaci.[3]
Rubuce-Rubuce da Maganganu
[gyara sashe | gyara masomin]"Ma'aikata ba za su iya fahimtar cewa ta hanyar wuce gona da iri suna gajiyar da kansu da na zuriyarsu ba, cewa an yi amfani da su kuma tun kafin lokacinsu ya zo ba za su iya yin wani aiki na ƙwarai ba ko kuma a yayin aikin ya kamu da wata rashin lafiya mai tsanani, kaga ko wanda ya kamu da wata muguwar cuta saboda aiki to an zalunce shi. Ba su zama mutane ba amma gungu-gungu na mutane, da suke kashewa a cikin kansu dukkan kyawawan halaye, don kada su bar kome da rai da bunƙasa sai hauka na aiki.Kamar Arcadian parrots, suna karanta darasi na masanin tattalin arziki: “Bari mu yi aiki, bari muna aiki don ƙara arzikin ƙasa.”haba ku, wawaye ne idan kuka ci gaba da wannan tunanin saboda kuna aiki da yawa ne kayan aikin masana'antu ke tasowa sannu a hankali." Wadannan wahalhalu na daidaikun mutane da na zamantakewa, duk girmansu da rashin adadi, duk yadda suka bayyana na dawwama, za su shude kamar kuraye da diwa a lokacin da zaki ke gabatowa, lokacin da masu fafutuka za su ce “Zan yi”. Amma don isa ga fahimtar ƙarfinsa, dole ne proletariat su tattake ƙa'idodin ɗabi'ar Kiristanci, za'a na tattalin arziƙi da ɗa'a na tunani. Dole ne ta koma ga ilhama ta dabi'a, dole ne ta yi shelar Haƙƙin Kasala, sau dubu mafi daraja da tsarki fiye da haƙƙin ɗan adam wanda lauyoyin metaphysical na juyin juya halin bourgeois suka yi. Dole ne dokar ta saɓa yin aiki fiye da sa'o'i uku a rana, wannan doka tana ba da sauran rana da dare don nishaɗi da liyafa.[4]
Manazarta
[gyara sashe | gyara masomin]- ↑ "Paul Lafargue: The Right To Be Lazy (1883)". www.marxists.org. Retrieved 2021-10-27.
- ↑ "Paul Lafargue: The Right To Be Lazy (1883)". www.marxists.org. Retrieved 2021-10-27.
- ↑ "Paul Lafargue: The Right To Be Lazy (1883)". www.marxists.org. Retrieved 2021-10-27.
- ↑ "Paul Lafargue: The Right To Be Lazy (1883)". www.marxists.org. Retrieved 2021-10-27.