Harshen Mbato
Harshen Mbato | |
---|---|
Lamban rijistar harshe | |
ISO 639-3 |
gwa |
Glottolog |
mbat1247 [1] |
Mbato, wanda aka fi sani da Mbatto, Nghlwa, Potu ko Gwa, yaren Kwa ne da ake magana da shi a Ivory Coast da Ghana . Yana ɗaya daga cikin harsunan Potou guda biyu, tare da Ebrié . Mutanen Mbato suna zama a yankin La Mé na ƙasar Ivory Coast, musamman a ƙaramar hukuma ta Oghlwapo a sashen Alépé.[2]
Fassarar sauti
[gyara sashe | gyara masomin]Labial | Dental | Palatal | Velar | Labio-velar | |
---|---|---|---|---|---|
Plosives : fortis, mara murya | p | t | c | k | |
Plosives: fortis, murya | (b) | d | ɗa [ɟ, dʒ] | g | gb [g͡b] |
Plosives: lenis, murya | ɓ¹ | ʄ | ɠ | gɓ [g͡ɓ] | |
Sonorant : lenis | ɓ² [ɓ, m] | j [j, ɲ] | w [w, ŋʷ, ŋ͡m] | ||
Masu saɓo | f/(v) | s/(z) | h [x, h] |
Mbato ba shi da sautin wayoyi na hanci, amma wasulan hanci (duba tebur da ke ƙasa) suna sa sonorants [ɓ, l, j, w] su daidaita kuma a ce su [m, n, ɲ, ŋʷ].
Akwai nau'ikan wayoyi guda biyu na bilabial, /ɓ¹/ da /ɓ²/. Na farko ana kiransa da [ɓ] koyaushe, yayin da na biyu kuma ake furta shi [m] a cikin mahallin wasalin hanci. [3]
Sautunan [b, v, z] na gefe ne kuma suna faruwa a cikin kalmomin lamuni kawai.
Baki | Nasal | ||||
---|---|---|---|---|---|
Kusa | i | ku | ɪ̃ | ʊ̃ | |
Tsakar | e [e, ɪ] | ku [o, ʊ] | |||
Bude | e | a | ku | ɛ̃ | ɔ̃ [ɔ̃, ã] |
Yayin da akwai yuwuwar yaren Proto- Potou yana da tsarin ± ATR, ya ɓace daga Ebrié kuma ya bar burbushi kawai a Mbato.
Mbato yana da tsarin tonal wanda ya ƙunshi sautunan matakin uku.
Nahawu
[gyara sashe | gyara masomin]Sunan Azuzuwa
[gyara sashe | gyara masomin]Sunan ajin prefixes a Mbato yana aiki don bambanta tsakanin wasu wayoyi masu luwadi da tsakanin nau'ikan nau'ikan guda ɗaya da jam'i. Tun asali, da wannan tsarin zai kasance da ƙarfi, kamar yadda ake gani a wasu harsunan Nijar-Congo .
Ƙididdiga masu ƙima guda huɗu sune ó-, à-, ʊ́̃-, da ʊ̃̀-. Na ƙarshe biyun, waɗanda wasulan hanci ne, kuma ana iya gane su azaman hancin syllabic, an rubuta su azaman ɴ́- da ɴ̀-.
Prefix | Kalma | Gloss |
ya- | abu | dutse |
a- | awɔ | cat |
ʊ̃́-, ɴ́- | Ɗau | yam |
ʊ̃̀-, ɴ̀- | ʊ̃́mɛ̄ | igiya.pl |
Bayanan da aka ambata
[gyara sashe | gyara masomin]- ↑ Hammarström, Harald; Forkel, Robert; Haspelmath, Martin, eds. (2017). "Harshen Mbato". Glottolog 3.0. Jena, Germany: Max Planck Institute for the Science of Human History.
- ↑ Goa, Kacou (2016). "Culture and communication of the African ethnic minorities: Example of Gwa from Ivory Coast". Journal of Scientific Research and Studies. 3: 202–210.
- ↑ Empty citation (help)