Iso Ra
Iso Ra | |
---|---|
Rayuwa | |
Haihuwa | Melbourne, 18 ga Augusta, 1860 |
ƙasa | Asturaliya |
Mutuwa | Brighton (en) , 16 ga Maris, 1940 |
Karatu | |
Makaranta | National Gallery of Victoria Art School (en) |
Malamai |
George Frederick Folingsby (en) Oswald Rose Campbell (en) |
Sana'a | |
Sana'a | painter (en) |
Fafutuka | Zanen Ra'ayi |
Isobel Rae, (18 ga watan Agusta 1860 - 16 ga watan Maris a shikara ta 1940) ɗan wasan kwaikwayo ne na Australiya. Bayan horo a Melbourne's National Gallery of Victoria Art School,inda ta yi karatu tare da Frederick McCubbin da Jane Sutherland,Rae ta tafi Faransa a 1887 tare da danginta,kuma ta shafe mafi yawan rayuwarta a can.Wani dadewa memba na mulkin mallaka na Étaples,Rae ya rayu a cikin ko kusa da ƙauyen Étaples daga 1890s har zuwa 1930s. A wannan lokacin,Rae ta nuna zane-zanenta a Royal Society of British Artists,Society of Oil Painter,da kuma Paris Salon .A lokacin Yaƙin Duniya na ɗaya,ta kasance memba na Ƙungiyar Taimakon Sa-kai kuma ta yi aiki a cikin yaƙin a sansanin Sojojin Etaples.Ita da Jessie Traill su ne kawai matan Australiya da suka zauna da fenti a Faransa a lokacin yaƙin,duk da haka ba a haɗa su cikin rukunin farko na masu fasahar yaƙi na ƙasarsu ba.Bayan hawan Hitler kan karagar mulki,Rae ta koma kudu maso gabashin Ingila,inda ta rasu a shekara ta 1940.
Rayuwar farko da horo
[gyara sashe | gyara masomin]An haifi Rae a ranar 18 ga Agusta 1860 a Melbourne,ƙaramar 'yar ƙauran Scotland Thomas Rae,masana'anta kuma daga baya ɗan siyasar jihar,da matarsa Janet Love.[1] Ita ce jikanyar Reverend Andrew Love da Catherine Love of Geelong,Victoria,Ostiraliya.Rae yayi karatu a National Gallery of Victoria Art School daga 1877 zuwa 1887,inda abokan karatunsu suka hada da Rupert Bunny da John Longstaff.Malamanta sun hada da George Folingsby da Oswald Rose Campbell.Rae ya sami wasu nasarorin ilimi a cikin nune-nunen ɗalibai, yana karɓar kyaututtuka da karramawa daga kwamitin shari'a a lokuta da yawa,tare da ɗaliban ɗalibai kamar Longstaff,Frederick McCubbin,Jane Sutherland da May Vale.[1] Rae ya shiga, kuma an nuna shi tare da, Kwalejin Fasaha ta Victoria tsakanin 1881 da 1883. Daga baya ta shiga ayyukan fasaha da zamantakewa na Buonarotti Club da sansanonin masu fasaha na iska.
A 1887,Rae ya tafi Faransa kuma ya zauna a Paris tare da mahaifiyarta Janet da 'yar'uwarta Alison.Sun zauna a can na tsawon shekaru uku, kafin dangin su koma yankin masu fasaha a ƙauyen masu kamun kifi na Étaples, a arewacin gabar tekun Faransa.[2] A lokacin farkon aikinta,Rae ta baje kolin ayyuka a Ostiraliya da New Zealand, kodayake ta ci gaba da zama a Turai.Nunin nune-nunen da aka rataye ta sun haɗa da nunin 1889 na New Zealand da Nunin Tekuna na Kudu a Dunedin,da kuma 1896 Victorian Artists'Society, wanda aka nuna da yawa daga cikin shimfidar wurare. [1]