Jalaluddin Haqqani

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Jalaluddin Haqqani
Rayuwa
Haihuwa Paktia Zurmat (en) Fassara, 1939
ƙasa Afghanistan
Mutuwa Khost (en) Fassara, 3 Satumba 2018
Yanayin mutuwa Sababi na ainihi (Cutar Parkinson)
Ƴan uwa
Yara
Ahali Khalil Haqqani (en) Fassara
Karatu
Harsuna Pashto (en) Fassara
Malamai Syed Sher Ali Shah (en) Fassara
Sana'a
Sana'a Shugaban soji
Mamba Haqqani network (en) Fassara
Aikin soja
Ya faɗaci Soviet–Afghan War (en) Fassara
War in Afghanistan (en) Fassara
insurgency in Khyber Pakhtunkhwa (en) Fassara
Imani
Addini Mabiya Sunnah

Mawlawi Jalaluddin Haqqani (an haifeshi ashekarar 1939, kuma ya mutu aranar 3 ga watan Satumban 2018) [1] ɗan tsageran Afghanistan ne. Ya kasance shugaban ƙungiyar Haqqani, ƙungiyar gwagwarmaya a yaƙin sari ka noke da sojojin NATO da ke ƙarƙashin Amurka .

Zuwa 2004, ya kasance yana jagorantar mayaƙa masu goyon bayan Taliban da su kaddamar da yaki mai tsarki a Afghanistan. A cikin Pakistan, Jalaluddin yana da alaƙa da Pakistan amma bai yi adawa da TTP ba . Ya kasance gogaggen shugaban Islama a yankin. Steve Coll, marubucin jaridar Ghost Wars, ya yi ikirarin cewa Haqqani ya gabatar da harin ƙunar baƙin wake a yankin Afghanistan-Pakistan. [2] [3]

A ranar 3 ga Satumbar 2018, ƙungiyar Taliban ta fitar da sanarwa ta Twitter cewa Haqqani ya mutu ne daga cutar ajali a cikin shekarunsa na 70. [4]

Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]

  1. Vahid Brown, Don Rassler,Fountainhead of Jihad: The Haqqani Nexus, 1973-2012, Oxford University Press, 2013 p.28.
  2. Return of the Taliban, PBS Frontline, 3 October 2006
  3. A. Gopal, Who are the Taliban? in: Nation, Volume: 287 Issue: 21 (22 December 2008) p20
  4. "Haqqani network's founder dies after long illness, Afghan Taliban says", by Alexander Smith and Mushtaq Yusufzai, NBC News