Jump to content

Jesca Ruth Ataa

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Jesca Ruth Ataa
Rayuwa
Haihuwa Kotido District (en) Fassara
ƙasa Uganda
Karatu
Harsuna Turanci
Karamojong (en) Fassara
Sana'a
Sana'a Mai kare ƴancin ɗan'adam

Jesca Ruth Ataa 'yar ƙasar Uganda ce mai kare haƙƙin ɗan Adam, Mai fafutuka kuma shugabar Nakere Rural Women Activists (NARWOA), ƙungiyar al'umma a Kotido, Karamoja. [1] An kafa shi a cikin shekara ta 2002, NARWOA tana magance batutuwan da suka haɗa da tashin hankalin gida, rashin zaman lafiya, da ƙarfafa tattalin arziki ga mata. [2] Tasirin aikin Ataa ya kai mata sama da 15,000 da yara 250,000, wanda ya inganta rayuwarsu da wadatar abinci ta hanyar ayyuka daban-daban na samar da kuɗaɗen shiga da ayyukan noma. Yunkurin da ta yi na samar da zaman lafiya da kare hakkin ɗan Adam a Uganda ya samu karɓuwa sosai, ciki har da shiga cikin jerin sunayen waɗanda za a ba su lambar yabo ta masu kare hakkin bil'adama ta EU na shekarar 2024. [2] [3] [4] [5]

Tarihi da ilimi

[gyara sashe | gyara masomin]

An haifi Jesca Ruth Ataa a Kotido, Karamoja, Uganda inda tarihinta da abubuwan da suka faru a yankin suka yi tasiri sosai a aikinta na bayar da shawarwari. [1]

Sana'a da shawarwari

[gyara sashe | gyara masomin]

Ataa fitacciyar mai kare haƙƙin ɗan Adam ce, musamman sanannun aikinta da Nakere Rural Women Activists (NARWOA). An kafa shi a cikin watan Nuwamba 2002, NARWOA wata ƙungiya ce da ke tallafawa ƙungiyoyin mata a faɗin gundumar Kotido. [5] Kungiyar ta mayar da hankali kan magance rikice-rikicen jin kai, rikice-rikicen siyasa na kan iyaka da na ƙabilanci, tashin hankalin gida, da nuna wariya ga mata. [4]

A matsayinta na shugabar NARWOA, Ataa ta taka rawar gani wajen bunƙasa shirye-shiryen da ke karfafa mata ta fuskar tattalin arziki da zamantakewa. Shirye-shiryen NARWOA sun kai sama da mata 15,000 da yara 250,000, tare da samar musu da damammaki na ayyukan samar da kuɗaɗen shiga da inganta kuɗaɗen shiga gida da samar da abinci ta hanyar ƙaruwar noma. [5] [6]

Tasiri da karramawa

[gyara sashe | gyara masomin]

Kokarin da Ataa ke yi na ciyar da hakkin mata da walwala a Karamoja bai tashi ba. A shekarar 2024, an zaɓo ta a jerin sunayen masu kare hakkin ɗan Adam na EU, tare da sanin irin gudunmawar da ta bayar wajen kare hakkin ɗan Adam a Uganda. [6] [7] [8] [9] NARWOA a ƙarƙashin jagorancinta tana magance batutuwa masu mahimmanci kamar tashe-tashen hankula na cikin gida, rashin kwanciyar hankali na siyasa, da karfafa tattalin arziki, yana yin tasiri mai yawa ga al'umma. [2] [3]

Gudunmawar zaman lafiya da warware rikici

[gyara sashe | gyara masomin]

Baya ga aikinta da NARWOA, Ataa ta taka rawar gani wajen ayyukan samar da zaman lafiya. Ta haɗa kai da kungiyoyi daban-daban don sasanta rikice-rikice da inganta zaman lafiya a Karamoja. Alal misali, NARWOA ta shirya baje kolin zaman lafiya tare da samun tallafi daga Gwamnatin Norway, tare da sauƙaƙe tattaunawa tsakanin al'ummomin ƙasa da masu tsara manufofi game da tsare-tsaren sake ginawa bayan rikici. [4] [10]

  1. 1.0 1.1 "IGAD lauds Uganda over development-oriented land policy". New Vision (in Turanci). Retrieved 2024-05-24.
  2. 2.0 2.1 2.2 "Dr Spire, two others shortlisted for EU human rights award". Monitor (in Turanci). 2024-04-02. Retrieved 2024-05-24.
  3. 3.0 3.1 Waswa, Samson (2024-04-03). "Three shortlisted for EU Human Rights Award in Uganda". Pulse Uganda (in Turanci). Retrieved 2024-05-24.
  4. 4.0 4.1 4.2 "Ataa Jessica – Women Human Rights Defenders Network Uganda" (in Turanci). 2022-03-24. Retrieved 2024-05-24.
  5. 5.0 5.1 5.2 Sharon (2021-06-05). "Meet our Grassroots Partner- Nakere Rural Women Activists (NARWOA) - Women's International Peace Centre" (in Turanci). Retrieved 2024-05-24.[permanent dead link]
  6. 6.0 6.1 Independent, The (2024-05-03). "Spire wins EU Human Rights Award 2024". The Independent Uganda (in Turanci). Retrieved 2024-05-24.
  7. "EU Human Rights Defenders Award 2024 – Three Shortlisted Nominees Announced | EEAS". www.eeas.europa.eu (in Turanci). Retrieved 2024-05-24.
  8. "Jesca Ruth Ataa and Doreen Kyazze. Archives". Charmar (in Turanci). Retrieved 2024-05-24.
  9. "Why Ugandan activist Spire won EU rights award". The East African (in Turanci). 2024-05-15. Retrieved 2024-05-24.
  10. Neiman, Sophie. "The women keeping the peace in Uganda". www.prospectmagazine.co.uk (in Turanci). Retrieved 2024-05-24.