Jump to content

Joel Bwalya

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Joel Bwalya
Rayuwa
Haihuwa Zambiya, 24 Oktoba 1972 (52 shekaru)
ƙasa Zambiya
Karatu
Harsuna Turanci
Sana'a
Sana'a ɗan wasan ƙwallon ƙafa
Hanya
Ƙungiyoyi Shekaru Wasanni da ya/ta buga Ƙwallaye
  Cercle Brugge K.S.V. (en) Fassara-
 
Muƙami ko ƙwarewa Mai buga tsakiya

Joel Kangala Bwalya (an haife shi ranar 24 ga watan Oktoban,1972), kocin ƙwallon ƙafa ne na Zambiya kuma tsohon ɗan wasa. Ya kasance mataimakin koci a Zanaco tun a watan Janairun shekarar 2020.

Rayuwar farko

[gyara sashe | gyara masomin]

Bwalya ya girma a Mufulira tare da ƴan'uwa maza biyu waɗanda suma 'yan wasan ƙwallon ƙafa ne, Benjamin da Kalusha .[1]

Ya bar makaranta a aji na 10 don mai da hankali a kan harkar ƙwallon ƙafa.[2]

Aikin kulob

[gyara sashe | gyara masomin]

Bwalya ya buga wasan tsakiya . Ya fara aiki da ‘yan sandan Mufulira a shekarar 1985, inda ya koma Mufulira Wanderers a shekarar 1986, kuma ya zama memba na farko a shekarar 1987. A shekarar 1988 ya lashe Kofin Independence tare da Mufulira Wanderers. [1]

Daga baya ya taka leda a Belgium don Cercle Brugge, KRC Harelbeke da Zultse VV . Lokacin da ya koma Belgium a shekarar 1991 tare da Cercle Brugge, ya ki amincewa da damar shiga kulob ɗin Swiss Grasshoppers, ya yi haka ne saboda babban ɗan uwansa Kalusha ya taba buga wasa a kulob din. A shekarar 1994 an ba shi aro ga KRC Harelbeke na tsawon shekaru biyu. [1] Yayin da tare da KRC Harelbekehe aka zaɓe shi a matsayin mafi kyawun ɗan wasan waje a rukunin farko. [1] KRC Harelbekehe ya so sanya lamunin dindindin, amma Bwalya ya koma Cercle Brugge. [1]

Ya gama aikinsa baya a Zambiya tare da ZESCO United .

Ayyukan kasa da kasa

[gyara sashe | gyara masomin]

A cikin shekarar 1988 ya kasance memba na tawagar Zambia 'yan kasa da shekaru 16 da ke buga wasannin cancantar shiga gasar cin kofin duniya ta FIFA U-16 na shekarar 1989 . Ya kuma kasance memba na tawagar 'yan ƙasa da shekaru 20 a gasar zakarun matasan Afirka na 1991 . [1]

Ya kuma buga wa babbar ƙungiyar wasa tsakanin shekarar 1990 zuwa shekarar 1997, ya fara buga wasansa na farko a duniya yana ɗan shekara 18. Ya kasance memba na tawagar a gasar cin kofin Afrika a shekarun 1990, 1994, da 1996 . [1]

Aikin koyarwa

[gyara sashe | gyara masomin]

Ya horar da a Luanshya Hotspurs da Luanshya United . A cikin shekarar 2017 ya kasance mataimakin koci a Red Arrows, kafin ya zama manajan Ndola United . [1] Ya bar Ndola United a watan Janairun 2020 don zama mataimakin koci a Zanaco . [1]

  1. 1.0 1.1 1.2 1.3 1.4 1.5 1.6 1.7 1.8 Football, CAF-Confedération Africaine du. "Joel Bwalya, Kalusha's often forgotten brother". CAFOnline.com.
  2. "Joel Bwalya shows one and all he's no fluke". Zambia Daily Mail. 5 August 1993. Missing or empty |url= (help)