Kwalejin Ingantaccen Ilimi ta Michael Otedol

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Kwalejin Ingantaccen Ilimi ta Michael Otedol
Bayanai
Iri ma'aikata, higher education (en) Fassara da school of education (en) Fassara
Ƙasa Najeriya
Tarihi
Ƙirƙira 1994
mocoped.edu.ng…

Jami’ar Ilimi ta Jihar Legas

  Jami'ar Ilimi ta Jihar Legas (Lasued) wacce a da ake kira Kwalejin Ilimin Firamare ta Michael Otedola, a da Kwalejin Ingantaccen Ilimi ta Jihar Legas ana kiranta da MOCPED, ita ce kwalejin ilimi ta farko ta farko a Najeriya .

Har ila yau, tana horar da digiri na haɗin gwiwa da Jami'ar Jihar Ekiti da Jami'ar Ibadan

Tarihi[gyara sashe | gyara masomin]

Bisa ga sabuwar manufar ilimi ta kasa, wadda a cikin wasu abubuwa ta bayyana takardar shaidar kammala karatu ta Najeriya (NCE) a matsayin ainihin cancantar koyarwa a Najeriya nan da shekara ta 2000, tare da bukatar samar da ilimi mai kyau da inganci wanda aka sa gaba ta hanyar horarwa da kuma kwararrun ma'aikta ga ɗan ƙasa na jihar, Gwamnatin Jihar Legas a cikin Disamba 1994, ta kafa Kwalejin Ilimin Firamare ta Jihar Legas (LACOPED) don horar da aikin yi da kuma ba da shaidar kammala karatun firamare. An canza wa kwalejin suna Michael Otedola College of Primary Education (MOCPED) a watan Afrilun 2007.[ana buƙatar hujja]

MOCPED, dake Noforija kusa da Epe, na karamar hukumar Epe, ce babbar Makaranta ta farko a Najeriya da ta fara hasashen bukatar horar da ɗalibai ta hanyar Tsarin Ilimin Jami'a mai Inganci .[ana buƙatar hujja]

Kwalejin ta fara aiki ne a ranar 1 ga watan Disamban, 1994, a Gidan Baƙi na Gwamnati, Epe tare da nadin Provost da wasu manyan matsayi guda uku, ta Majalisar Makarantar ta wucin gadi. Don haka, kwalejin ta koma wurinta na dindindin a Noforija, Epe.[ana buƙatar hujja]

Ai Qatar da dokar da ta ba da dama, sharuɗɗan aiki na ƙanana da manyan ma'aikata da Tsarin Jagoranci na Kwalejin sun fito daga baya.

Bayan bincike na musamman da Hukumar Kula da Kwalejojin Ilimi ta Kasa (NCCE) tayi, kwalejin ta fara shirye-shiryenta na ilimi a watan Mayu, 1995 tare da ɗalibai 82 da suka fara aikin farko a shirye-shiryen PRE-NCE guda uku da ƙasa da malamai 100 waɗanda suka hada da masu koyarwa da marasa koyarwa da kuma gine-gine guda biyu ( 2).[ana buƙatar hujja]

Ayyukan ilimi na yau da kullun na karatun NCE sun fara ne a cikin Nuwamba 1995 tare da ɗalibai 182, a wurin dindindin na kwalejin a Noforija, Epe.

Kwalejin tana gudanar da shirye-shiryen takardar shedar ilimi ta kasa kuma tana da allll da shirin Digiri na Jami'ar Ibadan akan Ilimi.

Makasudin Kwalejin[gyara sashe | gyara masomin]

An kafa Kwalejin Ilimin Firamare ta Michael Otedola (MOCPED) saboda:

⦁ Samar da kwasa-kwasan karatu da za su kai ga samun takardar shaidar kammala karatun firamare ta ƙasa da sauran guraben karatu a makarantun Firamare da makamantansu kamar yadda aka tsara; ⦁ Samar da kwasa-kwasan darussa na musamman na ilimi da makamantansu, ko ya kai ga rarrabuwar kawuna ko a’a ga wadanda aka tsara, la’akari da bukatun ma’aikatun ilimi na tarayya da na Jihohi a kowane lokaci; ⦁ Samar da isassun wadatattun malamai wadanda ba su kammala karatunsu ba daidai da bukatun Ma’aikatun Ilimi na Tarayya da na Jihohi; ⦁ Gudanar da bincike tare da batun ilimi na musamman; ⦁ Shirya taro, karawa juna sani, kwasa-kwasan karatu, kungiyoyin karatu da manufar inganta umarni da koyo a tsarin makarantun jihar Legas; haɓakawa da yada ƙa'idar ƙwararru tare da koya wa ɗalibanta ɗabi'ar sana'a; ⦁ Gudanar da sauran ayyukan da wannan doka za ta iya yi.[ana buƙatar hujja]

Tushen Labari[gyara sashe | gyara masomin]

Official website

Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]

Hanyoyin haɗi na waje[gyara sashe | gyara masomin]

Official website