Lafa (Exclosure)
Lafa (Exclosure) | ||||
---|---|---|---|---|
Wuri | ||||
|
Lafa wani yanki ne da ke yankin Dogu'a Tembien na yankin Tigray a ƙasar Habasha . An kiyaye yankin tun a shekarar 1988 ta al'ummar yankin.[1]
Tsarin lokaci[1]
[gyara sashe | gyara masomin]- 1988: An kafa shi a zaman keɓancewa ta al'umma
- 2017: goyon bayan aikin EthioTrees
Halayen muhalli[1]
[gyara sashe | gyara masomin]- Wuri: 45 ha
- Matsakaicin matsakaicin gangara: 41%
- Ɓangare: ficewar ya karkata zuwa kudu
- Mafi ƙarancin tsayi: 2008 mita
- Matsakaicin tsayi: mita 2088
- Lithology: Antalo Limestone
Gudanarwa
[gyara sashe | gyara masomin]A matsayinka na gaba ɗaya, ba a ba da izinin jeri shanu da girbin itace ba. Ana girbe ciyawa sau ɗaya a shekara kuma a kai su gidajen ƙauyen don ciyar da dabbobi. Akwai masu gadi guda biyu don kare abin da ke faruwa. Binciken da aka yi a filin ya nuna cewa duk da haka an samu wasu kiwo ba bisa ka'ida ba a cikin shekarar 2018.[1]
Amfani ga al'umma
[gyara sashe | gyara masomin]Keɓe irin waɗannan wuraren da suka dace da dogon hangen nesa na al'ummomin sun kasance an ware filayen hiza'iti don amfani da na gaba na gaba. Hakanan yana da fa'idodi kai tsaye ga al'umma:[2]
- ingantaccen ruwa na ƙasa
- samar da zuma
- canjin yanayi (zazzaɓi, danshi)
- carbon sequestered (a jimlar 75 tonnes a kowace ha, rinjaye a cikin ƙasa, da kuma a cikin itacen ciyayi) an bokan ta amfani da Plan Vivo na son rai daidaitaccen carbon, [3] bayan haka ana sayar da carbon credits.
- Daga nan sai a mayar da kuɗaɗen shiga a ƙauyuka, bisa la’akari da fifikon al’ummomin; yana iya zama don ƙarin aji a makarantar ƙauyen, tafki na ruwa, ko kiyayewa a cikin keɓancewa.[4]
Bambancin halittu
[gyara sashe | gyara masomin]Tare da haɓakar ciyayi, bambancin halittu a cikin wannan ƙetare ya inganta sosai: akwai ƙarin ciyayi iri-iri da namun daji .
Manazarta
[gyara sashe | gyara masomin]- ↑ 1.0 1.1 1.2 1.3 De Deyn, Jonathan (2019). Benefits of reforestation on Carbon storage and water infiltration in the context of climate mitigation in North Ethiopia. Master thesis, Ghent University.
- ↑ Jacob, M. and colleagues (2019). Exclosures as Primary Option for Reforestation in Dogu'a Tembien. In: Geo-trekking in Ethiopia's Tropical Mountains - The Dogu'a Tembien District. SpringerNature. ISBN 978-3-030-04954-6.
- ↑ EthioTrees on Plan Vivo website
- ↑ Reubens, B. and colleagues (2019). Research-based development projects in Dogu'a Tembien. In: Geo-trekking in Ethiopia's Tropical Mountains - The Dogu'a Tembien District. SpringerNature. ISBN 978-3-030-04954-6.