Manasseh Nshuti
Manasseh Nshuti | |
---|---|
Rayuwa | |
Haihuwa | 1 ga Janairu, 1973 (51 shekaru) |
Karatu | |
Makaranta | University of Aberdeen (en) |
Sana'a | |
Sana'a | ɗan siyasa, civil servant (en) da Malami |
Manasseh Nshuti akawunta ne ɗan ƙasar Rwanda, ɗan kasuwa, malami kuma ɗan siyasa. Yana aiki a matsayin ƙaramin ministan kula da al'amuran yankin gabashin Afirka a majalisar ministocin ƙasar Rwanda, daga ranar 1 ga watan Mayu 2020.[1] Kafin haka, daga shekarun 2013 zuwa 2020, ya kasance Shugaban Jami'ar Kigali, jami'a mai zaman kanta a Kigali, babban birnin ƙasar.[1]
Rayuwar farko da ilimi
[gyara sashe | gyara masomin]Nshuti yana da digiri na farko na kasuwanci daga Jami'ar Makerere, a Uganda. Digiri na biyu, a Master of Business Administration, in Accounting, a Jami'ar Aberdeen ta Scotland ce ta ba shi.[2] Har ila yau, yana da digiri na Doctor of Philosophy a Finance, wanda ya samu daga Jami'ar Aberdeen kuma.
Tun daga shekarun 2013, Nshuti ya zama Shugaban Jami'ar Kigali, jami'a mai zaman kanta wanda ya taimaka wajen samo ta.[3]
Sana'a
[gyara sashe | gyara masomin]Nshuti ya yi karatu a Jami'ar Strathmore da ke Nairobi, Kenya tsawon shekaru goma sha huɗu. An kwashe wasu shekaru bakwai suna koyarwa da gudanarwa a Jami'ar Katolika ta Gabashin Afirka, kuma a Nairobi, Kenya. Ya kuma yi karatu a jami'ar Aberdeen na tsawon shekaru biyu, a lokacin da yake karatun digirinsa na uku.[3]
Sana'ar siyasa
[gyara sashe | gyara masomin]Nshuti ya fara aiki a majalisar ministocin ƙasar Rwanda daga shekarun 2003 zuwa 2005, a matsayin ministan kasuwanci, masana'antu, bunƙasa zuba jari, yawon buɗe ido da haɗin gwiwa. An canza shi zuwa Ma'aikatar Kuɗi a shekara ta 2005, don maye gurɓin Donald Kaberuka,[4] wanda aka naɗa shi Shugaban Bankin Raya Afirka.[2]
A shekara ta 2006, an naɗa shi Ministan Ma'aikata da Kwadago, yana aiki a can har zuwa shekara ta 2008, lokacin da aka naɗa shi a matsayin babban mai ba da shawara kan tattalin arziki ga shugaban ƙasar Ruwanda. Na wani lokaci, tsakanin shekarun 2008 da 2013, Nshuti ya yi aiki a matsayin Shugaban Crystal Ventures Limited, sashin kasuwanci na sojojin Rwandan.[2]
A watan Mayun 2020, ya karɓi ragamar kungiyar Gabashin Afirka, inda ya maye gurɓin Olivier Nduhungirehe, wanda aka kora daga majalisar ministocin, a ranar 10 ga watan Afrilu, 2020, saboda "gabatar da ra'ayinsa na kansa a gaban manufofin gwamnati..." Alhakinsa ne ya jagoranci yunkurin maido da dangantakar da ke tsakaninta da makwabciyarta Uganda, wadda ta taɓarɓare cikin shekaru biyu zuwa uku da suka gabata.[1]
Manazarta
[gyara sashe | gyara masomin]- ↑ 1.0 1.1 1.2 Ivan Mugisha (1 May 2020). "Rwanda names new EAC minister". The EastAfrican. Nairobi. Retrieved 3 May 2020.
- ↑ 2.0 2.1 2.2 Taarifa Rwanda (30 April 2020). "Kagame Appoints Nshuti Manasseh For EAC Portfolio, Who Is He?". Taarifa Rwanda. Kigali. Archived from the original on 25 February 2022. Retrieved 3 May 2020.
- ↑ 3.0 3.1 University of Kigali (2019). "Profile of Professor Manasseh Nshuti, Chairman of the University of Kigali". Kigali: University of Kigali. Archived from the original on 26 February 2022. Retrieved 3 May 2020.
- ↑ http://www.effective-states.org/wp-content/uploads/working_papers/final-pdfs/esid_wp_120_chemouni_POE.pdf Samfuri:Bare URL PDF