Moniza Alvi

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.

Moniza Alvi FRSL (an haife ta biyu ga watan 2 Fabrairu shekara 1954) mawaƙiya ce ɗan Pakistan-Birtaniya.Ta sami kyaututtuka da dama da suka shahara saboda ayar ta. An zabe ta a matsayin Fellow of the Royal Society of Literature a 2023.

Rayuwa da ilimi[gyara sashe | gyara masomin]

An haifi Moniza Alvi a Lahore, Pakistan, ga mahaifin Pakistan da mahaifiyar Burtaniya. Mahaifinta ya koma Hatfield, Hertfordshire, a Ingila lokacin da Alvi ke da 'yan watanni.[1] Ba ta sake ziyartar Pakistan ba sai bayan buga ɗaya daga cikin littattafan waƙoƙinta na farko - The Country at My shoulder. Ta yi aiki na shekaru da yawa a matsayin malamin makarantar sakandare amma a halin yanzu marubuciya ce mai zaman kanta kuma mai koyarwa, tana zaune a Norfolk.</link>

Waka[gyara sashe | gyara masomin]

Peacock Luggage, littafin wakoki na Moniza Alvi da Peter Daniels, an buga shi bayan da mawaƙan biyu tare suka sami lambar yabo ta Kasuwancin Shaya shekaran 1991, a cikin al'amarin Alvi na "Gabatarwa daga Annena a Pakistan". Wannan waƙar da "Yarinya Ba a sani ba" sun fito a cikin shirin jarrabawar GCSE na Ingila ga matasa matasa.[ana buƙatar hujja]</link>

Tun daga nan, Moniza Alvi ta rubuta tarin wakoki guda huɗu. Ƙasar a kafaɗa ta shekaran (1993) ta kai ga zaɓe ta don haɓakar sabbin mawaƙa na New Generation Poets Society a cikin shekaran 1994. Ta kuma buga jerin gajerun labarai, Yadda Dutse ya Sami Muryarsa shekaran (2005), wanda Kipling 's Just So Stories ya yi wahayi.[ana buƙatar hujja]</link>

A cikin shekaran 2002 ta sami lambar yabo ta Cholmondeley don waƙar ta. A cikin shekaran 2003 an buga zaɓen waƙarta a cikin bugu na Dutch da Turanci. Wani zaɓi daga littattafanta na farko, Rarraba Duniya: Waƙoƙi shekara 1990–zuwa 2005, an buga shi a cikin 2008.

A ranar sha shida 16 ga watan Janairu, shekaran 2014, Alvi ya shiga cikin jerin shirye-shiryen Rediyon BBC 3 The Essay - Haruffa zuwa Mawaƙin Matasa. Ɗaukar rubutun na asali na Rainer Maria Rilke, Wasiƙu zuwa ga Matashi Mawaƙi a matsayin wahayinsu, manyan mawaƙa sun rubuta wasiƙa zuwa ga wani abokin gaba. [2]

Ayyukan da aka zaɓa[gyara sashe | gyara masomin]

Waka[gyara sashe | gyara masomin]

  • Kayan Peacock (1991)
  • Bowl Of Dumi Air shekaran(1996)
  • Dauke Matata ( Littattafan Bloodaxe, shekaran 2000) 
  • Souls (Bloodaxe, shekaran 2002) 
  • Yadda Dutsen Ya Sami Muryarsa (Bloodaxe, shekaran 2005)  - wanda Kipling's Just So Stories ya yi wahayi zuwa gare shi. Duniyaniya Raba: Wakoki 1990–2005 (Bloodaxe, 2008) 
  • Europa (2008)
  • Rashin Gida Don Duniya shekaran(2011)
  • Rubutun Waƙoƙi 6 tare da George Szirtes, Michael Donaghy da Anne Stevenson (Bloodaxe / British Council, 2001) 
  1. Biography, Moniza Alvi website.
  2. "Moniza Alvi: The Essay, Letters to a Young Poet Episode 4 of 5", BBC Radio 3, 2014.