Peter Sinkamba

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Peter Sinkamba
Rayuwa
Haihuwa Namwala (en) Fassara, 7 ga Augusta, 1964 (59 shekaru)
ƙasa Zambiya
Karatu
Makaranta Zambia Institute of Technology (en) Fassara
(1985 - 1987)
Harsuna Turanci
Sana'a
Sana'a ɗan siyasa da ɗan kasuwa
Imani
Addini Katolika

Peter Sinkamba, (an haife shi a ranar 7 ga watan Agusta, 1964) [1] ɗan kasuwan Zambia ne kuma ɗan siyasa . Ya kasance ɗan takarar jam'iyyar Green Party ta Zambia a zaben shugaban kasa na shekarar 2015 da 2016 .

Sana'ar kasuwanci[gyara sashe | gyara masomin]

Sinkamba ya zama mai arziki yana fitar da masara zuwa Zaire .[2]

Harkar muhalli[gyara sashe | gyara masomin]

Sinkamba ya kafa Jama'a don Kyakkyawan Muhalli a cikin shekarar 1997 [3] saboda haɗarin zamantakewa da muhalli na hakar tagulla ba tare da ka'ida ba, musamman ga mutanen da ke zaune kusa da ma'adinai.

Ya taimaka wajen yaƙi da sake tsugunar da al'ummomin da ayyukan hakar ma'adinai a Copperbelt ya shafa. Wannan ya haɗa da ƙaura na al'ummomin Ming'omba da Kawama ta Konkola Copper Mines (KCM) a Chililabombwe. An yi wannan ƙaura tsakanin shekarar 2000 zuwa 2003 kuma an haɗa da gidaje sama da 100. Ya kuma taimaka wajen sake tsugunar da gidaje sama da 100 a garin Mufulira sakamakon fasa-ƙwaurin gidaje saboda ayyukan haƙar ma’adinai na tarihi.

Ya kuma taimaka wajen kafa wani asusun kare muhalli na miliyoyin daloli ga fannin haƙar ma'adinai a ƙasar Zambiya wanda wajibi ne kamfanonin hakar ma'adinai su ba da gudummawarsu don biyan buƙatunsu na muhalli. Maƙasudin asusun shi ne tabbatar da cewa kamfanonin haƙar ma'adinai sun sami isassun kayan aiki don aiwatar da tsare-tsaren kula da muhalli, da kuma baiwa gwamnati tabbacin ba za ta yi amfani da kuɗaɗen jama'a ba idan kamfanin haƙar ma'adinan ya kasa gyara wurinsa.

Lokacin da Anglo American Corporation ya janye Zambia a shekarar 2002, Sinkamba, ta hanyar abin da ya kira "Copperbelt Manifesto" ya haɗu da ƙungiyoyin jama'a a duk faɗin duniya don matsawa Anglo ci gaba da rage nauyin muhalli da zamantakewa a kan Copperbelt. Wannan yunƙurin ya haifar da Anglo ta kafa gidauniyar ci gaban Copperbelt tare da ba da gudummawar sama da kashi 40% na hannun jari a KCM ga gidauniyar.

Ya kuma yi shawarwari, a madadin gwamnati, tallafin Bankin Duniya don magance matsalolin muhalli da zamantakewa na tarihi a kan Copperbelt da kuma matsalar gubar gubar a Kabwe . Tsakanin shekarar 2002 da ta 2017 Bankin Duniya da sauran sun sadaukar da sama da dala miliyan 100 don magance matsalolin muhalli da zamantakewa na tarihi a kan Copperbelt da Kabwe.

Sana'ar siyasa[gyara sashe | gyara masomin]

Sinkamba ya fara siyasa ne a fagen siyasa a shekarar 1990 a matsayin matashi mai fafutuka a ƙarƙashin jam'iyyar Movement for Multiparty Democracy (MMD). A shekarar 1991, ya zama mataimakin babban sakataren jam'iyyar National Democratic Alliance (NADA) sannan ya zama babban sakataren jam'iyyar Conservative Party (NCP). Ya yi aiki a kwamitin nazarin tsarin mulki na Mwanakatwe don tsara kundin tsarin mulkin ƙasar daga shekarar 1993 zuwa 1994. Daga baya ya kafa Green Party a shekarar 2013. A matsayin ɗan takarar sabuwar jam'iyyar Green Party ta Zambia da aka kafa (2013) a zaben shugaban ƙasa na shekarar 2015, Sinkamba ya samu kuri'u 1,410. Daga baya ya tsaya takarar shugaban kasa a shekarar 2016 inda ya samu 4,515 2016 babban zaɓen Zambiya #Shugaba .

Matsayin siyasa[gyara sashe | gyara masomin]

Sinkamba ta ba da shawarar cewa Zambiya ta halasta tabar wiwi domin samun bambancin tattalin arziƙinta.[4]

Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]

  1. "Green Party of Zambia". Archived from the original on 5 March 2016. Retrieved 9 December 2015.
  2. "Meet A Playboy Entrepreneur Who Went From Making Millions To Making an Impact". Forbes. Retrieved 9 December 2015.
  3. "チャップアップの使い方を間違わないために気をつける事". Archived from the original on 2016-02-23. Retrieved 2015-12-09.
  4. "Can Zambia save its environment with marijuana?". The Guardian. 14 November 2014. Retrieved 9 December 2015.