Preye Oseke
Preye Oseke | |
---|---|
Rayuwa | |
ƙasa | Najeriya |
Sana'a | |
Sana'a | ɗan siyasa |
Imani | |
Jam'iyar siyasa | All Progressives Congress |
Preye Influence Goodluck Oseke (an haife shi a ranar 27 ga watan Mayu 1976) ɗan siyasan Najeriya ne kuma ɗan majalisar wakilai ta tarayya a majalisar wakilai ta ƙasa ta 9. [1]
Tarihi da ilimi
[gyara sashe | gyara masomin]An haifi Oseke a shekarar 1967 a Ogboinbiri, ƙaramar hukumar Ijaw ta kudancin jihar Bayelsa. Ya fara karatun firamare ne a shekarar 1983 a makarantar Apoi Clan Central da ke garin Ogboinbiri inda ya samu shaidar kammala karatunsa na farko a shekarar 1987. [2] Ya shiga makarantar Bishop Dimieari Grammar School (BDGS) Yenagoa domin yin karatunsa na sakandire kuma ya gama da Senior Secondary School Certificate, SSCE a 1993. Ya samu digirin farko a fannin harkokin gwamnati a jami'ar Fatakwal a shekarar 2012.
Aikin siyasa
[gyara sashe | gyara masomin]An zaɓi Oseke a matsayin ɗan majalisar wakilai ta tarayya daga yankin kudancin Ijaw tarayya kan tikitin jam’iyyar All Progressives Congress a shekarar 2019.[3] An ƙalubalanci zaɓensa a kotu amma ya sake tabbatar da cewa shi ne ya lashe zaɓen. A shekarar 2021, lauyansa, Andrew Chukwuemerie wani farfesa a fannin shari’a kuma Babban Lauyan Najeriya, SAN ya kai karar Oseke bisa rashin biyan kuɗaɗen shari’a na shari’ar zaɓen shekarar 2019. [4] Oseke ya kasance mamba a kwamitin majalisar kan harkokin ƙasashen waje a majalisa ta 9. [5]
A shekarar 2022, ya lashe zaɓen fitar da gwani na jam’iyyar APC da kuri’u 16,511 don sake tsayawa takara a karo na biyu a majalisar wakilai. [6] A zaɓen ranar 25 ga watan Fabrairun 2023, ɗan takarar jam'iyyar People's Democratic Party (PDP) ya doke shi da kuri'u 13,992 yayin da Oseke mai ci ya samu kuri'u 12,992.
Manazarta
[gyara sashe | gyara masomin]- ↑ Daily Post Staff (2019-07-02). "Bayelsa guber election: Oseke speaks on 'planning' to succeed Dickson". Daily Post Nigeria (in Turanci). Retrieved 2023-05-05.
- ↑ Alexis, Silas Diton (2022-02-15). "See Intimidating Profile of Hon. Preye Influence Goodluck Oseke, the Most outstanding Federal Lawmaker of the Year". Naija Live Tv (in Turanci). Retrieved 2023-05-05.
- ↑ Nigeria, News Agency of (2023-04-16). "PDP, APC win supplementary elections in Bayelsa". Peoples Gazette (in Turanci). Retrieved 2023-05-05.
- ↑ "Professor Drags Bayelsa Rep, Oseke to Court over Outstanding Professional Fees – THISDAYLIVE". www.thisdaylive.com. Retrieved 2023-05-05.
- ↑ "Reps committee appeals to commission to spend 2019 budget allocation". The Guardian Nigeria News - Nigeria and World News (in Turanci). 2019-10-28. Retrieved 2023-05-05.
- ↑ James, Akam (2022-05-28). "APC Primaries: Oseke, Sunny-Goli, 3 others win Reps tickets in Bayelsa". Daily Post Nigeria (in Turanci). Retrieved 2023-05-05.