Rop dutse mafaka
Rop dutse mafaka | ||||
---|---|---|---|---|
archaeological site (en) | ||||
Wuri | ||||
|
Ka duba wannan shafin domin sanin yanda zaka gyara wannan mukalar Koyon rubuta mukala
Akwai yuwar admin ya goge wannan shafin matukar ba'a inganta ta ba. |
Gidan Rop Rock Shelter wuri ne na binciken kayan tarihi a Jos Plateau na Najeriya.Akwai nau'i biyu masu dauke da kayan tarihi.Na farko yana riƙe da manyan tarkace da kayan aikin dutse masu sifar jinjirin wata.Layer na baya (na sama)yana da kusan shekaru 2000, kuma ya ƙunshi kayan aikin microlithic da ke goyan bayan tukwane.Matsugunin yana da nisan kilomita 50 kudu da Jos.
Bernard Fagg ne ya tono wurin a cikin 1944.Ya gano microliths,guntuwar gatura na dutse na ƙasa,duwatsu masu gundura,dutse guda ɗaya,gogaggen hematites da tukwane da yawa.[1]Ƙarƙashin ƙasa,wanda ba a taɓa gani ba yana riƙe da ɗanyen kayan aiki,baya ga rashin jinjirin watanni.Layer na baya yana riƙe da microliths masu inganci, siffofi na geometric da ƙananan maki,da kuma tukwane.Wannan Layer na baya yana rufe ɓangaren rukunin yanar gizon kawai. An kuma sami kwarangwal a cikin kabari marar zurfi,wanda aka rubuta a kusa da 25 KZ Daga hakora,ya bayyana cewa mai shi ya rayu ne a kan sitaci,abinci mai gina jiki.[1] An sami haƙoran equid guda ɗaya tare da shekaru iri ɗaya dangane da matsayinsa a cikin stratum.