Séamus Coleman
![]() | |||||||||||||||||||||||||||||||||||||||
---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|
![]() | |||||||||||||||||||||||||||||||||||||||
Rayuwa | |||||||||||||||||||||||||||||||||||||||
Haihuwa |
Donegal (en) ![]() | ||||||||||||||||||||||||||||||||||||||
ƙasa | Ireland | ||||||||||||||||||||||||||||||||||||||
Karatu | |||||||||||||||||||||||||||||||||||||||
Harsuna | Turanci | ||||||||||||||||||||||||||||||||||||||
Sana'a | |||||||||||||||||||||||||||||||||||||||
Sana'a | ɗan wasan ƙwallon ƙafa | ||||||||||||||||||||||||||||||||||||||
| |||||||||||||||||||||||||||||||||||||||
Mahalarcin
| |||||||||||||||||||||||||||||||||||||||
Muƙami ko ƙwarewa | Mai buga baya | ||||||||||||||||||||||||||||||||||||||
Lamban wasa | 23 | ||||||||||||||||||||||||||||||||||||||
Nauyi | 67 kg | ||||||||||||||||||||||||||||||||||||||
Tsayi | 177 cm |


Séamus Coleman (/ ˈʃeɪməs ˈkoʊlmən/; an haife shi 11 ga Oktoba 1988) ƙwararren ɗan wasan ƙwallon ƙafa ne ɗan ƙasar Ireland wanda ke taka leda a matsayin ɗan wasan baya na dama kuma ya zama kyaftin din ƙungiyar Premier League ta Everton da Jamhuriyar Ireland.
A dā ƙwallon ƙwallo na Gaelic ne, Coleman ya soma aikinsa na ƙwallo da St Catherine's a Killybegs. Ya shiga ƙungiyar Da'ira ta Ireland mai suna Sligo Rovers a shekara ta 2006 bayan ya burge su a ƙwallafa ƙungiyar. Sai ya ƙaura zuwa Ingila don ya ɗauki ƙungiyar Everton a watan Janairu na 2009 da kuɗin £60,000. A shekara ta 2010, ya yi rabin tsawon a rance da Blackpool, ya taimake su su samu ci gaba ta wurin fara-off na Championship, kafin ya koma Everton inda ya nuna fiye da 400.
Coleman ya zama babban ƙasashe a ƙasar Ireland tun shekara ta 2011, kuma ya samu fiye da ƙasashe 70. Ya yi nasara a Ƙarshen Al'ummai na 2011 kuma an ba shi Fai Under-21 International Player of the Year a shekara ta 2009 da 2010. An zaɓe shi ya shiga ƙungiyar Ireland a ƙungiyar UEFA Euro 2016, kuma ya yi ja - gora a ƙasar Ireland a ƙasar Italiya da Faransa. An naɗa shi sabuwar ƙate na Ireland a watan Satumba na 2016 bayan Robbie Keane ya ƙaura daga ƙasashe.
Kuruciya
[gyara sashe | gyara masomin]An yi girma da Coleman a Killybegs, wani tashar kifi a Cikin Ƙasar Amirka a yammacin Ulster, arewacin ƙasar Ireland. [2] Kawunsa biyu sun yi wasan ƙwallo na Gaelic. Gwaggonsa Anne (née Carr) ta fito ne daga Crove, wani gari tsakanin Glengesh da Meenaneary, kuma ita ce mahaifiyar Dessie Farrell.
Coleman yana da ' yan'uwa biyu: Francis da Stephen (an san su Stevie). Iyayensa Henry da Máire Coleman ne. Henry daga Tinahely a County Wicklow, yayin da Máire (née Carr) daga garin Crove (Irish: Cróibh) kusa da Carrick, wani ƙauye a yammacin Killybegs. [8] Ya halarci Makarantar Aiki na St Catherine a Killybegs don makarantar sakandare. Ya yi shaidar barinsa a shekara ta 2006.
Da farko Coleman da kansa ya yi ƙwallon ƙwallon Gaelic, kuma sa'ad da yake ' yar shekara 16, ya koma ƙungiyarsa ta GAA, Na Cealla Beaga. Ya kuma yi wasa da ƙungiyar ƙasar Amirka a ƙarƙashin shekara 16, kuma ya yi nasara a Ƙarshen Buncrana a shekara ta 2004.
Aikin ƙungiyar
[gyara sashe | gyara masomin]Sligo Rovers
Sligo Rovers sun gan Coleman sa'ad da ya tsaya a gabansu a cikin ƙungiyar ƙungiyar ƙasarsu, St Catherine's. Ya fara ƙungiyarSa ta Ireland da Derry City a Brandywell a watan Oktoba na 2006 a matsayin mai ɗan lokaci ga Adam Hughes.
Koyarwar Sligo Rovers, Rob McDonald bai ɗauki Coleman da muhimmanci sosai a matsayin ɗan wasa ba, ya gaya masa cewa ya kamata ya shiga ƙungiyar da ke ƙungiyar McDonald ya bar Sligo Rovers a watan Maris 2007, kuma Paul Cook ya
maye shi, wanda Coleman daga baya ya ce: "Ya sa na ji kamar ni ne mafi kyau a ƙungiyar. Yana da bambanci sosai sa'ad da kake da shugaban da ya gaskata da kai".
Coleman ya yi ƙwallonsa kaɗai ga Sligo da Bray Wanderers a ranar 17 ga Mayu, 2008, kuma ya kammala nasara 3–0.
Everton
Bayan shawarar Willie McStay ga abokin ƙungiyarsa na dā da kuma manajan Everton, David Moyes, ƙungiyar Merseyside ta ɗauki Coleman da kuɗin £60,000 a watan Janairu na 2009, kafin wasu marmari daga Ipswich Town, Birmingham City da Celtic. Kafin ya yi wasan Everton, an yi wa Coleman fiɗa a kan ƙwaƙwalwa da ke haɗari ga aikinsa. Ya fara ƙarshensa a ranar 22 ga Oktoba, 2009 a ƙungiyar Europa League a ci na 5–0 ga Benfica a Estádio da Luz, kuma Javier Saviola ya buga shi zuwa ƙwallon don ƙwallon na farko. Kwana uku bayan haka a farkonsa na Goodison Park, ƙwallon premier League da Tottenham Hotspur, an kira Coleman Man of the Match
bayan ya zo a matsayin mai ɗan ɗari na farko ga Joseph Yobo da ya yi rauni, kuma ya yi aiki na musamman ga ƙarfe biyu na Everton a ƙarfe 2-2. Ya fara ƙarshen ƙarshen FA da Carlisle United a ƙaro na uku a ranar 2 ga Janairu, 2010, ya ɗauki matsayin Tony Hibbert a minti 80 kuma ya kafa ƙarfi ga Tim Cahill minti biyu