Jump to content

Sarim Burney

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Sarim Burney
Rayuwa
Sana'a
Sana'a Mai kare ƴancin ɗan'adam

Sarim Burney ɗan fafutukar jin daɗin jama'a ne ɗan ƙasar Pakistan kuma mai bada taimako, wanda aka sani da wanda ya kafa Sarim Burney Welfare Trust International mai fafutukar kare haƙƙin ɗan adam, musamman ga mata da yara. [1] Koyaya, a cikin watan Yuni 2024, aikinsa ya shiga cikin cece-kuce, ciki har da zargin safarar mutane da Amurka.

Sarim Burney Welfare Trust International

[gyara sashe | gyara masomin]

A cikin shekarar 1990, Burney ya kafa Sarim Burney Welfare Trust International. The Trust ta kasance kan gaba wajen magance matsalolin da suka shafi fataucin bil’adama tare da tallafawa ‘yancin mata da ƙananan yara, da bayar da agajin bala’o’i da taimakon doka. Amintacciyar ta ba da tallafi na gaske wanda ya haɗa da taimakon kuɗi ga naƙasassu da shirye-shirye don sauƙaƙe haɗin kan zamantakewa. [2]

Sanannen aiki

[gyara sashe | gyara masomin]

Ayyukan Burney sun yi fice musamman wajen ceto yaran raƙuma da kafa rumbun adana bayanai don tattara bayanan cin zarafin ɗan adam. Amintacciya (The Trust) ta taka muhimmiyar rawa wajen samar da matsuguni da tallafi ga wadanda abin ya shafa. Yunkurin bayar da shawarwarin da ya yi a duniya ya mayar da hankali ne kan kare hakkin fursunoni, musamman waɗanda aka zarge su ba daidai ba, kuma ba su da wakilcin doka. [2]

Sarim Burney ya fuskanci wata babbar cece-kuce a lokacin da Hukumar Bincike ta Tarayya (FIA) ta kama shi a Karachi bisa zargin safarar mutane. Kamen dai ya biyo bayan korafin da gwamnatin Amurka ta yi. An tsare Burney ne bayan ya isa Karachi daga Amurka. [3] [4] [5] [6]

Rayuwa ta sirri

[gyara sashe | gyara masomin]

Sarim Burney ɗan uwan Ansar Burney ne, wani fitaccen mai bayar da agaji wanda kuma ya taba rike muƙamin ministan kare hakkin ɗan Adam na tarayya a majalisar ministocin Pakistan tsakanin shekarun 2007 da 2008. Duk da haka, an sami bambance-bambance tsakanin ’yan’uwan Bernie, musamman kan takaddamar musanya ta talabijin a shekarar 2012. [2]

  1. "Founder | Sarim Burney Welfare Trust International".
  2. 2.0 2.1 2.2 Desk, News (June 5, 2024). "Who is Sarim Burney?". The Express Tribune. Cite error: Invalid <ref> tag; name "auto" defined multiple times with different content
  3. "Rights activist Sarim Burney arrested on 'human trafficking charges'". www.geo.tv.
  4. "FIA arrests Sarim Burney over human trafficking allegations". www.thenews.com.pk.
  5. "Social activist Sarim Burney detained by FIA over human trafficking charges". June 5, 2024.
  6. Desk, Web (June 5, 2024). "Sarim Burney booked in human trafficking case". ARY NEWS.