Jump to content

Shirin Aiki Na Ƙasa

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Shirin Aiki Na Ƙasa
action plan (en) Fassara
Bayanai
Ƙaramin ɓangare na Climate Action Plan (en) Fassara

A National Adaptation Programme of Action (NAPA) wani nau'i ne na tsare-tsare da aka gabatar wa Majalisar Ɗinkin Duniya Tsarin Tsarin Sauyin Yanayi (UNFCCC)[1] ta kasashe masu tasowa mafi ƙanƙanta, don bayyana ra'ayin ƙasar game da mafi "buƙatun gaggawa da gaggawa don daidaitawa. zuwa canjin yanayi".[2] Bai kamata NAPA su haɗa da bincike na asali ba, amma suna amfani da bayanan da ke akwai kuma sun haɗa da bayanan martaba na ayyukan fifiko waɗanda aka yi niyya don magance waɗannan buƙatun da aka gano.

UNFCCC tana kula da bayanan NAPAs,[3] da abubuwan fifiko na ƙasa waɗanda aka gano a cikin NAPAs.[4] Tun daga Nuwamba 2011, ya ƙunshi rahotanni daga 46 LDCs.[3]

An kafa Asusun Kasashe Masu Ci Gaba (LDCF) don bada kuɗin shirye-shiryen NAPAs da aiwatar da ayyukan da suka gabatar.[5] A halin yanzu LDCF tana da albarkatun akalla dalar Amurka miliyan 415, wanda aka amince da dalar Amurka miliyan 177 don gudanar da ayyuka 47, wanda ya jawo sama da dalar Amurka miliyan 550 acikin hadin gwiwa a cikin wannan tsari.[5]

Cikakkun bayanai

[gyara sashe | gyara masomin]

Ana nufin NAPAs don baiwa LDCs damar gano "buƙatun gaggawa da gaggawa" don dacewa da canjin yanayi.A matsayin wani ɓangare na tsarin NAPA, ma'aikatun gwamnatin LDC, waɗanda galibin hukumomin cigaba ke taimaka musu, suna tantance raunin ƙasashen su ga sauyin yanayi, da matsanancin yanayi. LDCs daga nan su samar da jerin abubuwan da aka bada fifiko na ayyukan dai-daitawa waɗanda zasu taimakawa ƙasar ta shawo kan illolin sauyin yanayi. LDCs waɗanda suka ƙaddamar da NAPAs ga UNFCCC sannan suka cancanci samun kuɗi ta hanyar LDCF don ayyukan NAPA. An tsara LDCF ta hanyar UNFCCC musamman don taimaka wa ƙasashe marasa cigaba, waɗanda ke da rauni musamman ga tasirin sauyin yanayi. Har zuwa yau, LDCs arba'in da biyar sun rubuta kuma sun ƙaddamar da NAPAs ga UNFCCC, tare da Nepal a matsayin sabuwar ƙasa don ƙaddamar da NAPA acikin Nuwamba 2010. An tsara ƙarin ƙasashe uku (Angola, Myanmar, da Timor Leste) don kammala NAPAs a ƙarshen 2011.

Hukumar NAPA ta Bangladesh ta bada shawarar ayyuka daban-daban na daidaitawa tare da mai da hankali kan haɓaka juriyar ƙasar ga tasirin sauyin yanayi. An tsara waɗannan ayyukan don aiwatar da su cikin ɗan gajeren lokaci zuwa matsakaici, da nufin kare al'ummomi masu rauni da kuma yanayin muhalli a Bangladesh daga tasirin sauyin yanayi. Wasu mahimman abubuwan dai-daitawa da aka gano acikin NAPA na Bangladesh sun haɗa da:

  1. Noma: Hukumar ta NAPA ta bayyana bukatar inganta tsarin ban ruwa, inganta amfanin gona da ke jure fari, da bullo da sabbin fasahohin noma don taimakawa manoma su shawo kan illolin sauyin yanayi.
  2. Albarkatun Ruwa: Hukumar NAPA ta gano bukatar gina ƙananan wuraren ajiyar ruwa, inganta ayyukan sarrafa ruwa, da kuma kare tushen ruwa daga gurɓata ruwa.
  3. Kiwon lafiya: Hukumar NAPA ta gano buqatar inganta tsarin sa ido kan cututtuka, da karfafa kayayyakin kiwon lafiya, da inganta wayar da kan jama'a game da illolin lafiya na sauyin yanayi.
  4. Yankunan bakin teku: Hukumar NAPA ta gano buqatar gina shingen bakin teku, inganta tsarin gargadin wuri don guguwa da guguwa, da inganta hanyoyin rayuwa ga al'ummomin bakin teku.
  5. Kamfanoni: Hukumar ta NAPA ta gano buqatar inganta dogaron ababen more rayuwa ga tasirin sauyin yanayi, kamar ta hanyar gina matsugunan ambaliyar ruwa da ƙarfafa hanyoyin sufuri.

An ɓullo da Shirin Ayyukan Aiki na Ƙasa (NAPA) a Cambodia don magance matsalolin gaggawa da gaggawa na ƙasar, don dai-daita wa ga tasirin sauyin yanayi. Ƙasar Cambodia tana da matukar rauni ga tasirin sauyin yanayi, gami da karuwar mitoci da tsananin ambaliya da fari, da kuma yuwuwar asarar amfanin noma da kamun kifi. An tsara ayyukan ne don aiwatar dasu cikin gajeren lokaci zuwa matsakaita, da nufin kare al'ummomi masu rauni da kuma yanayin muhalli a Cambodia daga tasirin sauyin yanayi.

  1. UNFCCC: National Reports, http://unfccc.int/national_reports/items/1408.php Retrieved 16 November 2011
  2. UNFCCC: National Adaptation Programmes of Action, http://unfccc.int/national_reports/napa/items/2719.php Retrieved 16 November 2011
  3. 3.0 3.1 UNFCCC Database of NAPAs, http://unfccc.int/cooperation_support/least_developed_countries_portal/submitted_napas/items/4585.php retrieved on 16 November 2011
  4. UNFCCC Database of NAPA priorities, http://unfccc.int/cooperation_support/least_developed_countries_portal/napa_priorities_database/items/4583.php Retrieved 16 November 2011
  5. 5.0 5.1 GEF website: about the LDCF, http://www.thegef.org/gef/ldcf Retrieved 16 November 2011 Global Environment Facility