Jump to content

Social Democratic Rally

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Social Democratic Rally
jam'iyyar siyasa
Bayanai
Farawa 2004
Chairperson (en) Fassara Amadou Cheiffou
Ƙasa Nijar
Political ideology (en) Fassara social democracy (en) Fassara
Member category (en) Fassara Category:Social Democratic Rally politicians (en) Fassara

Social Democratic Rally ( French: Rassemblement social démocratique, (RSD) jam'iyyar siyasa ce a Nijar. Shugabanta shine Amadou Cheiffou kuma babban sakatare na farko shine Mahamadou Ali Tchémogo.[1]

Cheiffou ne ya kafa RSD-Gaskiya a cikin watan Janairun shekarar 2004 a matsayin rarrabuwar kawuna daga Yarjejeniyar Dimokuraɗiyya da Zamantakewa (CDS),[2] kuma ta yi nasara sosai a zaɓen ƙananan hukumomi na Yuli 2004.[3][4] A babban zaɓen shekara ta 2004 an zaɓi Cheiffou a matsayin ɗan takarar jam'iyyar RSD, inda ya samu kashi 6.35% na ƙuri'un da aka kaɗa kuma ya sanya na huɗu cikin 'yan takara shida; Daga bisani jam'iyyar ta goyi bayan shugaba mai ci Mamadou Tandja a zagaye na biyu,[5] wanda ya lashe da kashi 66% na ƙuri'un da aka kaɗa. A zaɓen 'yan majalisar dokokin RSD-Gaskiya ya samu kashi 7.1% na ƙuri'un da aka kaɗa, inda ya lashe kujeru bakwai daga cikin kujeru 113 na majalisar dokokin ƙasar.

A watan Mayun shekarar 2009, jam'iyyar na ɗaya daga cikin tsirarun jam'iyyun da suka goyi bayan kiran da shugaba Tandja ya yi na a gudanar da zaɓen raba gardama na samar da sabon kundin tsarin mulki wanda zai cire wa'adi na shugaban ƙasa.[1] Bayan ƙuri'ar jin ra'ayin jama'a, jam'iyyar ta zo na biyu a zaɓen 'yan majalisar dokoki na watan Oktoban 2009 a tsakanin 'yan adawa da ƙauracewa zaɓen; Ya samu kashi 16% na ƙuri'un, ya samu kujeru 15. Cheiffu ya kasance ɗan takarar shugaban ƙasa na RSD kuma don babban zaɓen 2011 ; ya zo na biyar a fage na ‘yan takara goma da kashi 4% na ƙuri'un da aka kaɗa. A zaɓen 'yan majalisar dokoki jam'iyyar ta rasa dukkan kujeru 15 yayin da ƙuri'un ta ya ragu zuwa kashi 1.8%.

Zaben na 2016 ya sa Cheiffu ya sake tsayawa takarar shugabancin ƙasar, inda ya zo na takwas cikin 'yan takara goma sha biyar da kashi 1.8% na ƙuri'un da aka kaɗa. Sai dai jam'iyyar ta sake samun wakilcin 'yan majalisar inda ta samu kujeru huɗu a majalisar dokokin ƙasar.

  1. 1.0 1.1 "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2021-04-11. Retrieved 2023-03-02.
  2. https://www.afrique-express.com/
  3. https://www.jeuneafrique.com/jeune_afrique/article_afrique_dossier.asp?art_cle=LIN07114sixcaliuetu0&dos_id=91
  4. "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2012-02-07. Retrieved 2023-03-02.
  5. "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2011-07-18. Retrieved 2023-03-02.